
 1 

HOTUBA YA UFUNGUZI WA KIKAO CHA WADAU WANAOTOA 
HUDUMA MKOANI DAR ES SALAAM  ILIYOTOLEWA NA  
KAIMU MKUU WA MKOA TAREHE 29 SEPTEMBA, 2008  

KWENYE UKUMBI WA KARIMJEE 
 
 

Ndugu Katibu Tawala wa Mkoa. 

Mkurugenzi wa Jiji. 

Wakurugenzi wa Manispaa. 

Viongozi wa Mashirika ya Umma na Taasisi za Serikali. 

Viongozi wa Madhehebu ya dini. 

Wawakilishi wa Mashirika yasiyo ya kiserikali. 

Wawakilishi wa Vyombo vya Habari. 

Maafisa wa Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri. 

Mabibi na mabwana. 

 

Awali ya yote, nashukuru kwa kunipa heshima kuja kuwafungulia 

Mkutano huu muhimu kwa maendeleo ya Mkoa. Ninyi ni wadau 

muhimu sana katika kutoa huduma mbalimbali kwa wananchi. 

Hivyo kukutana pamoja na kuelezana kila mmoja anafanya nini 

kutasaidia sana kuboresha ufanisi wa utoaji huduma kwa 

wananchi wetu ambao ndiyo matarajio yao. 

 

Kabla ya muundo mpya wa Tawala za Mikoa Tanzania Bara 

ulioanza kutekelezwa mwaka 1997, huko nyuma chini ya 

madaraka mikoani kulikuwa na kikao rasmi (Forum) kilichokuwa 

kikijulikana kama timu ya Menejimenti ya Mkoa (Regional 

Management Team – RMT) kikao hicho kilikuwa kikiwakutanisha 

wadau kujadili masuala ya maendeleo kabla ya kuwasilishwa 

kwenye kamati ya Maendeleo ya Mkoa (RDC). Waliweza 

kuchambua na kuelezana mambo mengi ya maendeleo.  
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Siku hizi kikao kama hicho hakipo kwa kuwa madaraka mengi 

zimepewa mamlaka za Serikali za Mitaa (Halmashauri) ambazo 

ndizo zenye Kamati mbalimbali za kudumu pamoja na Baraza la 

Madiwani kupitia wawakilishi wa wananchi.  

 

Kwa upande wa Serikali Kuu ngazi ya Mkoa kuna vikao vya Kamati 

ya Ushauri za Wilaya (DCC) na Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) 

ambazo zinajadili taarifa za maendeleo na kutoa ushauri chini ya 

Sheria ya Tawala za Mikoa (Regional Administration Act Na. 19 ya 

1997). Pamoja na vikao hivyo rasmi kikao hiki cha kitaalamu ni 

muhimu kiwe kinafanyika kila inapobidi ili kujadili utoaji huduma 

kwa jamii na kubadilishana uzoefu utakaosaidia kuboresha zaidi 

huduma zetu. 

 

Ndugu wadau, napenda kunukuu mgawanyo wa majukumu baina 

ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa kama yalivyoainishwa kwenye 

Waraka wa utumishi Na. 1 wa mwaka 1998. 

• Serikali Kuu katika ngazi ya Mkoa na Wilaya ina jukumu la 

kusimamia utekelezaji wa Sera za Serikali na kuhakikisha kuwa 

watekelezaji mbalimbali wanazingatia maelekezo ya Serikali na 

kwamba malengo yaliyowekwa na Taifa yanafikiwa. Pia serikali 

ngazi ya Mkoa na wilaya inahusika na usimamizi wa ulinzi, 

usalama na utawala. 

• Serikali za mtaa chini ya Halmashauri za Miji na Wilaya zina 

jukumu la kusimamia shughuli za uzalishaji mali, huduma za 

kiuchumi na kijamii, katika maeneo yao. Aidha utekelezaji wa 

majukumu ya Halmashauri za Miji na Wilaya utazingatia sheria, 

kanuni na miundo yake. 
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Sekretarieti ya Mkoa ina wajibu wa kumshauri na kumsaidia 

Mkuu wa Mkoa kutekekeza majukumu yake pamoja na 

kuziwezesha Halmashauri za Manispaa na Jiji (support services) 

kutekeleza wajibu wao. 

 

Ndugu wadau, 

Nimenukuu majukumu hayo ya mgawanyo wa kazi kati ya Serikali 

Kuu na mamlaka za Serikali za Mitaa ili mfahamu kazi zao. 

Nafahamu katika barua zenu za wito wa kikao mmeelezwa kuwa 

mtapata fursa ya kuelezea shughuli zenu, changamoto mnazopata 

na kama mnahitaji ushirikiano wowote kutoka ngazi za serikali. 

Hivyo mtumie fursa hii kufahamiana na kubadilishana uzoefu. 

Aidha katika utoaji wa huduma mnaweza kukutana na 

changamoto ambazo zinahitaji kushirikiana kuzitatua kulingana  

na mwelekeo wa utendaji katika mamlaka husika. 

 

Mkoa wa Dar es Salaam kama mnavyofahamu tunazo changamoto 

nyingi kama vile za msongamano wa magari, upungufu wa 

miundombinu ya Afya, Elimu, Maji, Barabara, mifereji ya maji 

machafu na maji ya mvua, wafanyabiashara ndogo ndogo kuzagaa 

ovyo n.k. Ninyi kama wadau mnao wajibu wa kutafakari kwa 

pamoja namna ya kukabiliana na changamoto hizo na kushauri 

ufumbuzi wake kupitia malengo ya muda mfupi, muda wa kati na 

muda mrefu (short, medium and long terms). 
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Ndugu wadau, 

Napenda nimalize kwa kutoa shukrani za kipekee kwa Katibu 

Tawala wa Mkoa kwa kubuni njia hii ya kukutana watendaji 

pamoja na viongozi wa taasisi za umma na madhehebu ya dini. 

Naamini juhudi hizi ndiyo mwanzo mzuri utakaokuwa endelevu 

katika kukabiliana na changamoto tulizonazo ili kufanikisha utoaji 

huduma bora kwa jamii.  

 

Nawatakia mkutano mwema na wenye mafanikio. Baada ya 

kusema hayo sasa natamka kuwa mkutano umefunguliwa rasmi. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 


