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MKAKATI WA KUTEKELEZA KILIMO KWANZA MKOA WA DAR ES SALAAM. 2009 

 

NGUZO YA 1 

 

 UTASHI WA KISIASA KUTOA MSUKUMO WA MAPINDUZI YA KILIMO 

 

 

SHUGHULI MAJUKUMU  

 

MKAKATI WA MKOA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MTEKELEZAJI 

1.1 Kupitisha Dira ya KILIMO 

KWANZA 

1 Kusisitiza utashi wa kisiasa 

katika ngazi zote za uongozi 

na nia thabiti kwa Watanzania 

kutekeleza Azimio la KILIMO 

KWANZA 

i.Mkuu wa Mkoa na viongozi wa 

Chama ngazi ya Mkoa  

kuhamasisha jamii  na kuwafanya 

wabadilishe mtazamo (mindset) ili 

watambue kuwa  kilimo ni njia kuu 

ya uchumi na kuondoa umaskini 

kwa kufanya mikutano ya hadhara 

mijini na pembezoni mwa 

mji,kutumia vyombo vya habari ili 

kuhamasisha wananchi wawekeze 

katika kilimo. 

ii.Mkoa kufanya mikutano na wadau 

wa Kilimo ya kuelimisha juu ya 

mikakati ya kilimo kwanza. 

 

iii.Mkoakutenga fedha katika bajeti 

ya mwaka kwa ajili ya usimamizi, 

ufuatiliaji, tathmini na kutoa elimu 

ya Kilito,ufugaji na uvuvi katika 

Halmashauri na jamii kwa ujumla. 

 

Muda Wote Viongozi Wote 

1.2 Kilimo cha wakulima 

wadogo, wa kati na 

wakubwa kiwe cha kisasa 

na cha kibiashara  

2. Kuwaendeleza wakulima 

wadogo na wa kati kuwa 

wakulima wa kisasa na 

wa kibiashara. 

i.Kufuatilia katika vituo vya utafiti ili 

kupata taaluma mpya zilizotokana 

na utafiti na kuzipeleka 

Halmashauri na hatimae kwa 

wakulima.(Research,Extension,farm

Muda Wote 

 

Maafisa Kilimo Na 

Mifugo 
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ers linkage). 

 

ii.Kufanya shughuli za uratibu  na 

ushauri ili kuwezesha  Halmashauri 

kushiriki katika maandalizi na 

maonesho ya Kilimo Nane nane 

Kanda ya mashariki. 

 

iii. Kuratibu shughuli za uratibu wa 

upatikanaji wa pembejeo na 

madawa ya mifugo na kufikisha 

katika kila Halmashauri 

zinazotakiwa. 

 

iv..Kufuatilia uanzishwaji wa vikundi 

vya wakulima,wafugaji na 

wasindikaji. 

v.Kuhakikisha kuwa Halmashauri 

zinaanzisha mashamba darasa ya 

mazao mbalimbali ili wakulima 

wajifunze kwa haraka kutokana na 

kuona. 

vi.Kufuatilia na kutoa ushauri ili 

kuwa na mashamba darasa 

yanayokidhi viwango vya kitaalam. 

 

vii.Kuhakikisha kuwa matoleo 

mapya ya kitaalam mfano mbegu 

mpya,madawa yanayowekwa katika 

mashamba darasa ili kuelimisha na 

kuwatangazia wakulima. 

 

viii.Kushiriki katika maonyesho na 

mikutano ya kutoa elimu kwa 

wakulima kwa kutumia mashamba 

darasa kwa ajili ya ushauri na 

uelimishaji (Back Stopping) 
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ix.Kuratibu ili kuwezesha 

Halmashauri kupata wanyama 

wadogo. 

x.Kuhakikisha wataalam wa ugani 

wanapangwa katika kila kata na 

mtaa. 

 

2. Kuhimiza wakulima wa kati 

na wakubwa wachangie 

kwa ukamilifu 

kufanikisha KILIMO 

KWANZA 

i.Kuhakikisha kuwa wakulima 

wanaelimishwa kulima mazao 

yanayoendana na hali ya hewa ya 

Mkoa (Agroecological  zone) kwa 

mfano mihogo,viazi 

vitamu,mpunga,mtama,korosho,ma

nanasi,mboga na matunda. 

ii.Kufuatilia na kuhakikisha kuwa 

wakulima wanahimizwa kununua na 

kutumia zana za kilimo mfano 

matrekta madogo (power tiller) na 

makubwa na matumizi ya wanyama 

kazi. 

iii. Kuhakikisha kuwa Halmashauri 

zinaweka katika mpango wa 

maendeleo bajeti ya kununua 

matrekta na kuyagawa kwa vikundi 

vya wakulima na kuyasimamia ili 

kuhakikisha kuwa yanatumika vizuri 

ili kuleta ufanisi katika kilimo. 

iv.Kufuatilia ili kuona elimu ya 

usindikaji na hifadhi bora ya mazao 

inafikishwa kwa wakulima. 

v.Kusimamia taratibu za soko la 

korosho ili kuhakikisha kuwa 

wasindikaji wanapata mazao toka 

kwa wakulima kwa ajili ya viwanda 
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NGUZO YA 2 

KUGHARAMIA KILIMO KWANZA 

 SHUGHULI MAJUKUMU  MKAKATI WA MKOA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MTEKELEZAJI 

1. Kutenga si chini ya asilimia 10 

ya Bajeti ya Serikali kwa 

sekta ya kilimo kwa mwaka 

2010/11 na kuendelea 

kuongeza kiwango hicho 

mwaka hadi mwaka kwa 

bajeti zinazofuata.  

i.Kuhakikisha kuwa katika bajeti ya 

Mkoa fedha zinatengwa kwa ajili ya 

ufuatiliaji na uratibu wa shughuli za 

kilimo. 

 

ii.Kuhakikisha kuwa miradi 

endelevu inaibuliwa na kutekelezwa 

kwa ufanisi chini ya programu ya 

ASDP mipango ya maendeleo ya 

wilaya DADPS. 

2010 Hadi 

2015 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri,Mkuu 

Wa Mkoa Na 

Wakuu Wa Wilaya 

2. Bajeti za wizara nyingine zote 

zizingatie utekelezaji wa 

KILIMO KWANZA 

i.Wizara ya Ardhi kushirikiana na 

manispaa kugharamia kuandaa 

mipango ya matumizi ya ardhi ili 

kutenga ukanda wa kilimo (green 

belt) 

 

ii)Wizara ya viwanda Biashara na 

Masoko kutenga 10%ya bajeti ili 

kuboresha  masoko ya jijini ili 

kupunguza uharibifu wa mazao 

ambayo ni kati ya 25% hadi 30% 

kwa mwaka.  

2010 Hadi 2015 Wakurugenzi Wa 

Halmashauri Na 

Wakuu Wa Wilaya 

 

 

 

2.1 

 

 

Kuongeza Bajeti ya Serikali 

kwa ajili ya KILIMO 

KWANZA 

 

3. Kuwahimiza na kuwashawishi 

Washirika wetu wa 

i.Kuhamasisha TASAF kuibua 

miradi mingi ya Kilimo hasa ya 

umwagiliaji. 

Muda Wote Mkuu Wa Mkoa, 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 
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maendeleo kusaidia KILIMO 

KWANZA 

 

ii.Kuwasiliana na Taasisi ya Heifer 

International na CARITAS 

kuongeza kiwango cha ufadhili 

katika ufugaji wa ngombe na mbuzi 

wa maziwa. 

 

4. Kuongeza Bajeti ya umwagiliaji 

kufikia hekta zisizo pungua 

milioni 7. 

i.Kushirikiana na ofisi za umwagiliaji 

za kanda ili kupata fedha zaidi za 

kuendeleza kilimo cha umwagiliaji 

katika Manispaa za Ilala na 

Temeke. 

 

ii.Kushauri Halmashauri kuongeza 

bajeti  ya DADPS katika miradi ya 

umwagiliaji ili kuongeza eneo la 

umwagiliaji kutoka Hekta 140 hadi 

Hekta 10156 Kwa kuchimba visima 

virefu na vifupi,kuvuna maji ya 

mvua na kuongeza idadi ya pampu. 

Kuanzia  

2010/2011 

Mkuu Wa Mkoa , 

Wakurugenzi wa 

Halmashauri Na 

Wakuu Wa Wilaya. 

2.2 Kuanzisha Benki ya 

Maendeleo ya Kilimo 

Tanzania (TADB).  

Uanzishaji wa Benki ya Kilimo 

(TADB) uharakishwe ikiwa na 

mtaji wa kuanzia wa dola za 

Kimarekani millioni 500.   

NA   

2.3 Kutafuta mtaji wa Benki ya 

Maendeleo ya Kilimo 

Tanzania (TADB) 

1.  Kuweka mipango ya 

upatikanaji wa  mikopo na 

misaada kwa ajili ya Benki 

ya Kilimo kutoka vyanzo vya 

kimataifa.  

NA   

  2. Kufanya mashauriano na benki 

za biashara na wadau 

wengine kumiliki dhamana za 

Benki ya Maendeleo ya Kilimo 

(TADB) 

NA   
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2.4 Benki ya Rasilimali 

Tanzania (TIB) kuwa na 

dirisha maalumu la mikopo 

ya kilimo (uzalishaji) 

itakayotolewa kwa masharti 

nafuu.  

Kuongeza fedha kwenye Kitengo 

cha Kilimo cha Benki ya 

Rasilimali Tanzania (TIB) 

kuwezesha kutoa mikopo ya 

muda mrefu na yenye masharti 

nafuu kwa misingi ya viwango vya 

kimataifa. 

 

NA   

2.5 Mfuko Maalumu wa Fedha 

kwa ajili ya KILIMO 

KWANZA uanzishwe 

 

Kutafuta mtaji wa kutosha kwa 

ajili ya Mfuko Maalumu wa Fedha 

kugharimia upimaji ardhi, 

uwekezaji, ujengaji uwezo wa 

wafanyakazi na dhamana ya 

upatikanaji wa mikopo kukidhi 

mahitaji ya KILIMO KWANZA 

NA   

2.6 Kuimarisha Mfuko wa 

Programu ya Mkakati wa 

Maendeleo ya Kilimo 

(ASDP) kutekeleza KILIMO 

KWANZA. 

Kupanua ushiriki wa Washirika 

wetu wa Maendeleo katika Mfuko 

wa Programu ya Mkakati wa 

Maendeleo ya Kilimo (ASDP) 

NA   

2.7 Kuhamasisha sekta binafsi 

iongeze uwekezaji katika 

sekta ya Kilimo kuanzia 

ngazi ya chini, kati na 

wakubwa.  

Kuhamasisha sekta binafsi 

kuongeza uwekezaji katika 

utekelezaji wa KILIMO KWANZA. 

i.Kuhakikisha kuwa sheria ndogo za 

kilimo zinatumika ili kuhakikisha 

wenye mashamba yao 

wanayasafisha na kuyaendeleza 

kwa kilimo. 

 

ii.Kusisitiza uundwaji wa kamati za 

kilimo za mtaa ambazo zitasimamia 

matumizi ya ardhi. 

 

iii.Kuhamasisha makampuni yenye 

viwanda hapa jijini kuanzisha 

viwanda vya kusindika mazao ya 

kilimo kama mboga na matunda. 

 

Muda Wote Mkuu Wa 

Mkoa,Wakurugenzi 

Wa Halmashauri 

Na Wakuu Wa 

Wilaya. 
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iv.Kushirikisha  Taasisi na 

makampuni yanayosindika mazao 

ya kilimo kutoa elimu kwa 

wananchi/jamii jinsi ya kutumia 

teknologia ya kisasa katika 

usindikaji wa mazao ya kilimo kwa 

mfano ukamuaji wa mbegu za 

mafuta,mfano chikichi,nazi na 

ubanguaji korosho,usindikaji wa 

mhogo, mtama ,soya,kutengeneza 

mvinyo wa rosella,ndizi,mananasi 

,mapapai nk 

Kusindika matunda na mboga  

kupata juisi,achali,jamu kwa ajili ya 

soko la ndani na nje. 

 

v.Kuhamasisha makampuni 

mbalimbali yanayozalisha zana za 

kilimo kama 

SIDO,Nyumbu,IPI,CAMATEC,MZIN

GA CORPORATION,INTERMEC 

Kubuni aina mbalimbali za mashine 

za kusindika mazao mbalimbali 

hasa mboga na matunda. 

1. Kuandaa mkakati wa taifa wa 

kuongeza uelewa wa 

maswala ya fedha. 

NA   2.8 Kuviwezesha Vyama vya 

Ushirika na SACCOS 

viweze kutafuta, kusimamia 

na kuelekeza mitaji kwa 

wanachama wao ili 

kuimarisha uzalishaji katika 

kilimo. 

2. Kuimarisha uwezo wa Vyama 

vya Ushirika vya Wakulima na 

SACCOS kusimamia 

ipasavyo rasilimali katika 

utekelezaji wa KILIMO 

KWANZA. 

i.Kuboresha chama cha ushirika 

cha mkoa DARECU ili kiweze 

kupata mkopo kwa ajili ya kununua 

korosho na kusambaza madawa ya 

ruzuku za korosho katika vyama 

vya ushirika vya msingi. 

ii.Kuhamasisha vyama vya ushirika 

vya msingi 23 vilivyopo viweze 

2009 Hadi 2015 Mkuu Wa 

Mkoa,Wakurugenzi 

Wa Halmashauri, 

KILIMO. 
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kuanzisha vyama vya akiba na 

mikopo SACCOS Ili kuweza kupata 

mikopo na  kukopesha wakulima 

kwa ajili ya ununuzi wa pembejeo 

na zana za kilimo. 

iii.Mkoa uhamasishe vyama vya 

ushirika vya msingi katika kutoa 

elimu ya kilimo bora cha Korosho ili 

waweze kupata korosho bora. 

1. Kujadiliana na mabenki ya 

biashara na wadau wengine 

kuhusu kukopesha sekta ya 

kilimo kwa masharti nafuu.  

NA   

2. Kurekebisha kanuni na taratibu 

za kurahisisha utoaji mikopo 

ya uzalishaji katika Kilimo. 

NA   

2.9 Kuandaa utaratibu wa 

kisheria wa kuyawezesha 

Mabenki ya Biashara 

kukopesha asilimia ya 

amana zao kwa ajili ya 

kilimo kwa masharti nafuu.  

3. Kuhimiza na kusaidia Mabenki 

kuwa wabunifu wa utoaji 

mikopo inayolenga utekelezaji 

wa KILIMO KWANZA.  

NA   

1. Kuanzisha mabenki ya 

wananchi na asasi za fedha 

katika maeneo ya vijijini na 

wilayani. 

2.10 Kuimarisha uanzishaji wa 

Mabenki ya Wananchi 

katika mikoa yote ya 

Tanzania.  

2. Kujenga uwezo wa usimamizi 

wa Mabenki ya Wananchi na 

kuimarisha chama chao. 

i.Kuhamasisha Benki ya Wananchi 

wa Dar es Salaam (DCB )kuwa na 

matawi pembezoni mwa mji au 

kuwa na mobile Bank. 

 

ii.Kuhamasisha wananchi kujiunga 

katika vikundi na kuanzisha vyama 

vya ushirika vya akiba na mikopo 

(SACCOS). 

 

iii.Kuhamasisha vyama va ushirika 

vya msingi vya mazao ambavyo ni 

23 kuanzisha SACCOS.Hadi sasa 

Mkoa una SACCOS mbili za mazao 

Kuanzia 

2010  

Mkuu Wa Mkoa  

Wakurugenzi wa 

Halmashauri Za 

Manispaa,KILIMO 

Na TAMISEMI. 
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ambazo ni Msongola SACCOS na 

Vumilia Ukooni SACCOS. 

 

iv.Kuhamasisha Benki zilizopo hapa 

jijini kutoa mikopo kwa SACCOS ili 

kutoa mikopo kwa 

Wakulima/Wafugaji. 

2.11 Kuanzisha vitengo maalum 

katika asasi za fedha kwa 

ajili ya kutoa mikopo ya 

kilimo 

Benki za Wananchi na asasi 

nyingine za fedha kama vile 

Benki ya Posta Tanzania (TPB), 

AZISE na taasisi za fedha kwa 

wateja wadogo zianzishe vitengo 

maalum kwa ajili ya kutoa mikopo 

ya kilimo. 

NA   

1. Kuanzisha Masoko ya Mazao 

(Commodity Exchanges) 

2.12 Kuanzisha masoko ya 

mazao (Commodity 

Exchanges) na uwezeshaji 

wa makampuni ya kilimo 

yaweze kuuza hisa zao 

kwenye Soko la Mitaji la 

Dar es Salaam.  

2. Kuwezesha uuzaji wa hisa za 

makampuni ya kilimo katika 

Soko la Mitaji la Dar es 

Salaam. 

NA   

1. Kujadiliana na mifuko ya 

pensheni na mifuko mingine 

ya uwezeshaji kukopesha 

kwa masharti nafuu kwa ajili 

ya uzalishaji wa sekta ya 

kilimo. 

NA   2.13 Mifuko ya Pensheni, 

Uwezeshaji na mifuko 

mingine ikubaliane 

utaratibu wa kuwekeza 

asilimia ya pato lao katika 

uzalishaji wa sekta ya 

kilimo kwa masharti nafuu. 2. Kuanzisha Mfuko wa Dira 

Tanzania (Vision Tanzania 

Fund) kwa ajili ya kukopesha 

sekta ya kilimo (uzalishaji). 

NA   

1. Kuanzisha mfuko maalum wa 

malipo ya ustawi wa jamii kwa 

wakulima 

2.14 Kuanzisha utaratibu wa 

malipo ya ustawi wa jamii 

(Social Security) kwa 

wakulima 2. Kuhamasisha wakulima 

wajiunge na mifuko ya ustawi 

wa jamii. 

NA   



 10

2.15 Kuandaa sera na taratibu 

kwa ajili ya makampuni ya 

bima kutoa kinga ya bima 

na mikopo ya uzalishaji ya 

sekta ya Kilimo.  

Kujadiliana na makampuni ya 

bima ili yaanzishe bima ya kinga 

na mikopo ya uzalishaji katika 

sekta ya kilimo.  

 

NA   
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NGUZO YA 3 

MUUNDO MPYA WA TAASISI KWA AJILI YA USIMAMIZI WA KILIMO KWANZA 

UBORESHAJI WA MFUMO WA UTAWALA WA KILIMO 

 

 

SHUGHULI MAJUKUMU  

 

MKAKATI WA MKOA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MTEKELEZAJI 

1. Kusisitiza utawala bora katika 

sekta zote za uchumi na 

katika ngazi zote. 

2. Kuimarisha Wizara ya Kilimo 

na kuboresha kazi za 

kongano ya kilimo.  

                  NA   3.1 Kurekebisha muundo wa 

kitaasisi kwa ajili ya 

utekelezaji wa KILIMO 

KWANZA 

3. Kuingiza masuala ya mazingira 

katika shughuli za KILIMO 

KWANZA 

i.Kuwaelimisha wakulima/wafugaji 

umuhimu wa kutunza mazingira ili 

kulinda mabadiliko ya tabia nchi ili 

kupunguza  athari za kiafya kwa 

walaji na kuzuia uchafuzi wa maji 

kwa kutumia viwango na aina sahihi 

za pembejeo. 

ii.Kusimamia sheria ndogo ya jiji la 

Dar es Salaam inayosisitiza ufugaji 

wa ndani (zero grazing) badala ya 

kuchunga mifugo. 

iii.Kuzingatia kilimo cha 

mchanganyiko wa mazao na mazao 

miti(Agroforest) na kuhakikisha 

kuwa kila Halmashauri inabustani 

ya miche bora ya  miti na matunda. 

iv.Kusimamia sheria ya mazingira 

ambayo inasisitiza kilimo kisizidi 

kiwango cha mita 60 kutoka vyanzo 

Muda Wote Ofisi Ya Makamu 

Wa Rais 

,Mkuu Wa Mkoa, 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri, 

Wataalam Wa 

Kilimo Na Mifugo  
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vya maji. 

v.Kuelimisha jamii kutumia 

teknologia ya makinga maji kwenye 

miinuko mikali. 

vi.Kuelimisha wakulima kutumia 

kilimo cha mzunguko wa mazao. 

v.Kuzuia shughuli za Kilimo kwenye 

miinuko mikali sana. 

4.  Kuanzisha Wakala wa Taifa 

wa Umwagiliaji (National 

Irrigation Agency - NIA) 

unaojitegemea chini ya 

Wizara ya Kilimo.  

 

5.  Kuunganisha mifuko miwili ya 

umwagiliaji ch ini ya Wakala 

wa Taifa wa Umwagiliaji 

(NIA).  

NA   

3.2 Kuanzisha utaratibu wa 

kuratibu uhusiano na 

wizara nyingine 

zinazohusiana na maswala 

ya kilimo. 

Kuanzisha Kamati ya Kilimo ya 

Baraza la Mawaziri kuratibu 

shughuli za wizara zote 

zinazohusiana na kilimo. 

                   NA   

3.3 Kuanzisha utaratibu wa 

ubia wa sekta ya Umma na 

ya Binafsi kwa ajili ya 

KILIMO KWANZA 

1. Kuanzisha Tume ya Taifa ya 

Kilimo na Vyama vya Ushirika 

(National Agriculture and 

Cooperatives Commission - 

NACC) kwa ajili ya ubia wa 

sekta ya Umma na ya Binafsi 

katika kuendeleza kilimo 

pamoja na ufuatiliaji na 

tathmini ya utekelezaji wa 

KILIMO KWANZA. 

NA   
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2. Kufuatilia na kutathmini 

utekelezaji wa KILIMO 

KWANZA  

i.Ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

mikakati katika ngazi zote iwe kwa 

muda muafaka. 

ii.kuhakikisha kuwa fedha 

zinazotengwa kwa ajili ya kilimo 

zinafikia walengwa na kutumika 

kulingana na lengo lililowekwa. 

iii.Kuweka lengo la uzalishaji mazao 

na kupima utekelezaji kila robo 

mwaka. 

iv.Kuhakikisha kuwa wataalam wa 

ugani wako katika maeneo yote ya 

kilimo /ufugaji. 

v.Kufanya vikao kila robo mwaka ili 

kupima mafanikio na kujadili 

changamoto zilizojitokeza. 

 

 

Kila robo ya mwaka. Maafisa Kilimo 

Mifugo wa Mkoa na 

wilaya. 

3.4 Kuimarisha Vyama vya 

Wakulima kwa ajili ya 

kuboresha ushirikiano na 

Serikali katika utungaji wa 

sera, mikakati, utekelezaji 

na tathmini ya utendaji kazi 

wa sekta ya kilimo.  

Kusaidia kujenga uwezo wa 

wakulima na Vyama vya 

Wakulima katika utekelezaji wa 

programu za KILIMO KWANZA 

 

i.Kuhakikisha kuwa teknologia 

mpya za uzalishaji kutoka kwa 

watafiti zinafikia wakulima. 

 

ii.kuhakikisha kuwa pembejeo za 

kilimo na madawa ya mifugo 

yanapatikana kwa bei za ruzuku. 

 

iii.Kuhakikisha kuwa Halmashauri 

zinapiga marufuku mtindo wa 

madalali kuuza mazao kwenye 

masoko. 

 

Muda Wote Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 

Wataalam Wa 

Kilimo Na Mifugo 
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iv Kuwashawishi wakulima kujiunga 

katika vikundi ili waweze kuuza 

mazao kwa urahisi katika masoko 

na kutatua matatizo mengine katika 

kilimo. 
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NGUZO YA 4 

MABADILIKO YA MFUMO WA KIMKAKATI WA  

KILIMO KWANZA 

 SHUGHULI MAJUKUMU  MKAKATI WA MKOA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MTEKELEZAJI 

1. Kuandaa mipango ya uzalishaji 

wa mazao ya chakula 

muhimu kama vile mahindi, 

mihogo, mpunga, jamii ya 

maharage, samaki, nyama na 

bidhaa za maziwa, ngano, 

ndizi, viazi mviringo, ulezi na 

mtama. 

i.Kuhimiza Kilimo cha mazao 

yanayoendana na Hali ya hewa ya 

Dar es Salaam na kuhamasisha 

wakulima kutumia mbegu 

bora.mfano wakulima 

watumie,mbegu za mihogo,viazi 

kunde na mbaazi ambazo zinahimili 

ukame, magonjwa na wadudu  

 

ii.Kuhimiza ufugaji wa wanyama 

wadogo kama 

kuku,njiwa,sungura,simbilisi na 

bata.Pia mkoa unahimiza ufugaji 

samaki katika mabwawa. 

Muda Wote IWataalam Wa 

Kilimo Na Mifugo 

4.1 Kubainisha maeneo ya 

kipaumbele kwa ajili ya 

vyakula muhimu ili nchi 

ijitosheleze kwa chakula 

2. Kuanzisha utaratibu wa 

kuchanganya mihogo katika 

usagishaji wa mahindi na 

ngano.  

i.Kuhakikisha wakulima 

wanawezeshwa kupitia mpango wa 

maendeleo ya DADPS kupatiwa 

mashine za kusindika mhogo.   

Kuanzia 

2010/2011 

Viwanda; 

TAMISEMI; 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 

4.2 Kubainisha maeneo ya 

kipaumbele ya uzalishaji wa 

mazao yanayoweza 

kuboresha kilimo haraka 

kwa kutumia gharama na 

utaalam mdogo na kukidhi 

mahitaji ya soko la 

ndani/nje na kuongeza 

 

Kuweka na kutekeleza mipango 

ya kugharamia uzalishaji wa 

pamba, alizeti, katamu, ufuta na 

mawese. 

.               NA   
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ajira. 

4.3 Kubainisha maeneo ya 

kipaumbele na uzalishaji 

wa mazao ya kilimo cha 

bustani (horticulture) 

Kuweka mipango ya uzalishaji 

mazao kama vitunguu, embe, 

zabibu, maparachichi, mananasi, 

ndizi, nyanya mboga na viungo.  

i.Kuhamasisha na kutoa elimu kwa 

wakulima kulima mazao yenye tija 

hasa matunda (embe, nanasi, 

makakara, matikiti, machungwa, 

maparachichi, mapapai mapera, 

mafenesi)na mboga (mboga za 

majani, matango, nyanya, bamia, 

bilinganya, nyanya chungu, paprika, 

pilpili kali, hoho na vitunguu) na 

kilimo cha maua. 

 

ii.Kuhakikisha Kila Halmashauri  

inakuwa na bustani za kuzalisha 

miche bora ya matunda 

iliyobebeshwa (grafted) ambayo 

inachukua muda mfupi kukomaa na  

kusambazwa kwa wakulima kwa 

gharama kidogo 

 

 

 

Muda Wote 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 

4.4 Kubainisha maeneo ya 

kipaumbele ya uzalishaji 

mazao yenye ongezeko 

kubwa la thamani kama vile 

nyuzi, mimea ya nishati n.k. 

Kuweka mipango kwa ajili ya 

uzalishaji wa mkonge, miwa, 

mtama mtamu na mbegu za 

mafuta kwa ajili ya nishati na 

bidhaa nyingine zilizoongezwa 

thamani. 

 i.Kuhamasisha wakulima kulima 

kilimo cha Alizeti,michikichi,Ufuta 

na Karanga.                

Kuanzia  Msimu Wa 

2009/2010 

Wakuu Wa 

Wilaya,Wataalamu 

Wa Kilimo Na 

Mifugo. 
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4.5 Kuanzisha Kamati ya 

Ushauri kuhusu Mabadiliko 

ya Mfumo wa Kilimo.  

 

Kuunda Kamati ya Ushauri 

inayojumuisha Sekta Binafsi 

kushauri maeneo ambayo 

shughuli mbalimbali katika 

Mabadiliko ya Mfumo wa Kilimo 

zitafanywa. 

i.Kuanzisha /Kuunda kamati za 

kuendeleza Kilimo za Mkoa 

,Wilaya,Kata na mitaa 

zitakazojumuisha  wadau kutoka 

serikalini na sekta binafsi. 

Kuanzia 2010/2011 TAMISEMi; Mkuu 

Wa Mkoa 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 

NGOS 

4.6 Kufanya uchambuzi wa 

mlolongo wa mazao 

yaliyopewa kipaumbele 

Kufanya uchambuzi wa mlolongo 

wa mazao yaliyopewa 

kipaumbele kwa kuangalia 

maeneo nyeti pamoja na jinsi ya 

kuwaunganisha na 

kuwashirikisha wazalishaji wa 

mazao ya kilimo na wasindikaji. 

i.Kuhamasisha wafugaji kuunda 

vikundi ili kusindika maziwa 

 

ii.Kuhamasisha usindikaji wa 

mihogo, mboga na matunda. 

 

iii.Kuhimiza usindikaji wa zao la 

ngozi 

 

iv.Kuhamasisha uzalishaji na 

usindikaji korosho 

 

v.Kuhamasisha watu wenye uwezo 

Kujenga machinjio ya kisasa kwa 

ajili ya kuchinja na kusindika 

nyama. 

 

 

Kuanzia Sasa 

TAMISEMI; Mkuu 

Wa Mkoa 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 

1. Kuharakisha utungaji wa 

Sheria ya Mfumo wa Kilimo 

cha mkataba. 

4.7 Kutunga sheria ya 

kuboresha Mfumo wa 

Kilimo cha Mkataba 

(Contract Farming System - 

CFS) 

2. Kuweka misingi ya kujenga 

uwezo wa       wadau 

wanaojihusisha na Kilimo kwa 

Mkataba (CFS) 

NA   
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NGUZO YA 5 

UPATIKANAJI WA ARDHI KWA AJILI YA KILIMO KWANZA 

 SHUGHULI MAJUKUMU  MKAKATI WA MKOA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MTEKELEZAJI 

1. Kurekebisha Sheria ya Ardhi ya 

Vijiji Na. 5 ya 1999 ili 

kuwezesha upatikanaji wa 

ardhi kwa uwekezaji wa 

KILIMO KWANZA. 

5.1 Kurekebisha Sheria ya 

Ardhi ya Vijiji Na. 5 ya 

1999. 

2. Kuimarisha uwezo wa Maafisa 

Ardhi wa Wilaya na 

Halmashauri za Wilaya 

kutekeleza majukumu yao 

yanayohusu ardhi. 

                 NA   

1. Kuhimiza utekelezaji wa sheria 

kuhusu mipango ya matumizi 

ya ardhi vijijini na mipango 

miji kufanya michakato 

itakayojumuisha utoaji wa hati 

miliki. 

   5.2 Kuharakisha mfumo wa 

upatikanaji ardhi 

2. Kutenga ardhi kwa ajili ya 

mazao na mifugo na 

kutangaza maeneo hayo 

katika Gazeti la Serikali. 

i.Mkoa utahakikisha kuwa Kila 

Halmashauri ya Manispaa  

inaainisha maeneo ya ukanda wa 

kijani (green belt) ambayo 

yatalindwa kisheria kwa ajili ya 

shughuli za kilimo na  yamilikishwe 

kisheria. 

 

 

2010 Hadi 2015 Wakurugenzi Wa 

Halmashauri,Mkuu 

Wa Mkoa,Wakuu 

Wa Wilaya 
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3.  Kutenga rasilimali za kutosha 

kwa Halmashauri za 

Wilaya/Miji ziweze 

kutekeleza shughuli 

zilizopangwa kuhusiana na 

ardhi. 

4. Kujenga uwezo wa Ofisi za 

Ardhi katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ili 

zisimamie ipasavyo masuala 

ya ardhi na kuimarisha 

usimamizi wa Wakurugenzi 

Watendaji wa Wilaya. 

NA   

  5. Kupitia upya gharama za 

upimaji wa ardhi kwa ajili ya 

utoaji wa Hati za Usajili. 

NA   

 

 

1. Kuanzisha mifumo ya 

uharakishaji wa utatuzi wa 

migogoro ya ardhi. 

2. Kutenga fedha kwa ajili ya 

kuharakisha hukumu katika 

mfumo wa Mahakama 

(kugharamia watumishi). 

NA   5.3 Kuharakisha utatuzi wa 

migogoro ya ardhi. 

3. Kuanzisha Mabaraza ya Ardhi 

ya Kata na Vijiji na kuimarisha 

yaliyopo ili yajihusishe na 

utatuzi wa migogoro ya ardhi. 

   

5.4 Kuboresha muundo katika 

usimamizi wa ardhi 

Kupitia na kuboresha utaratibu 

uliopo wa kugawa ardhi 

NA   

5.5 Kuingiza maeneo 

yanayofaa kwa kilimo katika 

mipango ya maendeleo ya 

miji. 

Mipango ya maendeleo ya miji 

kutambua na kujumuisha maeneo 

ya kilimo. 

i.Kuhakikisha kuwa katika upangaji 

wa miji kuna maeneo 

yanayotengwa kwa ajili ya kilimo na 

kuhifadhi ardhi 

Kuanzia  2009 Mkuu Wa Mkoa, 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri, 

Wakuu Wa Wilaya. 
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5.6 Kutenga ardhi kwa ajili ya 

uwekezaji wa kilimo (Land 

Bank) 

1.  Wakuu wa Mikoa kutenga 

maeneo maalum ya ardhi 

(Land Bank) kwa ajili ya 

uwekezaji, uzalishaji na 

biashara. 

i.Serikali kuangalia uwezekano wa 

kuongeza maeneo ya 

Mkuranga,Kisarawe na Bagamoyo 

ili kupata eneo zaidi la kilimo 

2010 Hadi 2015 TAMISEMI  

Wakuu Wa Mikoa, 

Ardhi; Kilimo; 

2.  Kubainisha na kuweka 

kumbukumbu za ardhi 

isiyotumika vizuri kwa ajili ya 

uwekezaji wa Kilimo. 

3. Kuandaa hatua na taratibu za 

kisheria zitakazoviwezesha 

vijiji na wanakijiji kutumia 

ardhi kama hisa kwa 

shughuli za ubia na 

wawekezaji. 

NA   

4.  Kupitia upya haki miliki za 

Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania (TIC) ili kuwezesha 

Watanzania kuingia ubia 

katika uwekezaji unaohusu 

ardhi. 

NA   

5.  Kuandaa mfumo wa kutathmini 

ardhi utakao onyesha 

thamani yake halisi kwa 

madhumuni ya uwekezaji. 

NA   

  

6.  Kuhimiza matumizi ya sheria ili 

kujiepusha na kuhodhi na 

ulanguzi wa ardhi. 

NA   
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5.7 Kutumia kwa ukamilifu 

ardhi ambayo hivi sasa 

inamilikiwa na Serikali na 

Taasisi za Serikali. 

Kutumia kikamilifu ardhi ambayo 

inamilikiwa na Serikali na Taasisi 

za Serikali kwa ajili ya uzalishaji 

wa kilimo. 

i.Kuainisha maeneo yanayofaa kwa 

kilimo na kupendekeza mazao 

yanayofaa kwenye maeneo hayo na 

kuwaazima wananchi kwa ajili ya 

kuendeleza shughuli za kilimo. 

Mfano Luguruni shamba la 

mifugo,chamazi Muhimbili 

rehabilitation,Mloganzila na 

Kisopwa,JKT Kimbiji.Hatua hii ni 

kuondoa wanyama waharibifu wa 

mazao. 

Kuanzia 2009 Mkuu wa Mkoa, 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri, 

Wataalam Wa 

Kilimo Na Mifugo. 
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NGUZO YA 6 

                            VIVUTIO VYA KUCHOCHEA UWEKEZAJI KATIKA KILIMO. 

 

 SHUGHULI MAJUKUMU  MKAKATI WA MKOA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MTEKELEZAJI 

6.1 Kuainisha vivutio vya sera ya 

kodi na vivutio vingine ili 

kuchochea maendeleo ya 

KILIMO KWANZA. 

Kuanzisha Kamati Maalum 

kupitia na kupendekeza vivutio 

muhimu, ikiwa ni pamoja na 

sera ya kodi na vivutio vingine 

ili kuchochea maendeleo ya 

KILIMO KWANZA 

                     NA   

6.2 Kubuni na kutekeleza hatua za 

kuimarisha ushindani wa kilimo 

cha Tanzania. 

 

Kupitia gharama za kufanya 

biashara katika sekta ya kilimo 

ili kuiwezesha kuwa ya 

ushindani zaidi. 

.                   NA   

1. Kuongeza mtaji kuwezesha 

Wakala wa Hifadhi ya 

Chakula ya Taifa kusimamia 

bei za mazao ya chakula na 

kuifanya Serikali iwe 

mnunuzi mkuu wa 

kutegemewa na kwa bei za 

soko huria.  

2. Kuongeza uwezo wa Wakala 

wa Hifadhi ya Chakula ya 

Taifa (NFRA) kununua 

mazao kwa kiwango 

kikubwa na kukihifadhi.   

NA    

 

 

6.3 

 

 

 

Kuondoa vikwazo vya masoko 

kwa mazao ya kilimo 

3. Kuhamasisha ushiriki wa 

Sekta Binafsi katika ununuzi 

na uhifadhi wa mazao ya 

chakula. 

                         NA   
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4. Kuhifadhi akiba ya chakula 

cha miezi 6 hadi mwaka 1 ili 

kuhakikisha akiba ya 

chakula na mwenendo wa 

bei ni wa kuridhisha. 

  

5. Kuondoa vikwazo vya 

mipaka kwa mauzo ya 

mazao ya chakula. 

NA 

 

 

  

1. Taratibu na sheria za kuuza 

mazao kwa uzito na vipimo 

vinavyotakiwa zizingatiwe; 

(Kutotumia lumbesa, 

pakacha au sado, n.k.) 

6.4 Utumiaji wa vipimo na viwango 

halali katika biashara 

uimarishwe.  

2. Vyombo vya sheria kutekeleza 

taratibu na kanuni za uwekaji 

madaraja (grading) na 

ufungashaji (packaging) wa 

bidhaa za kilimo. 

                         NA   

6.5 Kuanzisha chombo cha 

kuendeleza mazao 

mchanganyiko. 

Kuanzisha chombo cha 

kuendeleza na kusimamia 

uzalishaji na masoko ya mazao 

ya mchanganyiko. 

                         NA   

6.6 Kuboresha bei za mazao Kuanzisha utaratibu wa 

kuboresha 

bei za bidhaa za kilimo 

i.Kuhimiza na kuazisha  masoko ya 

mazao katika maeneo karibu na 

Wakulima ili kupunguza nguvu ya 

walanguzi. 

ii.Kusisitiza matumizi ya vipimo 

vinavyojulikana kimataifa 

Kuanzia 2009 Wakurugenzi Wa 

Halmashauri, 

Mkuu Wa Mkoa, 

Wakuu Wa Wilaya 
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NGUZO YA 7 

                                                    UENDELEZAJI WA VIWANDA KATIKA KULETA MAPINDUZI YA KILIMO. 

 

 SHUGHULI MAJUKUMU  MKAKATI WA MKOA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MTEKELEZAJI 

7.1 Viwanda kwa ajili ya 

kushughulikia mahitaji ya 

wazalishaji wa kilimo. 

Kubainisha na kushughulikia 

mahitaji ya wazalishaji wa kilimo 

wa Tanzania. 

i.Kuhakikisha kuwa Kila 

Halmashauri  inaainisha mahitaji ya 

zana,pembejeo na madawa 

kuendana na malengo ya uzalishaji 

na mahitaji ya wakulima na 

kuyawasilisha wizara ya Kilimo 

chakula na Ushirika ili 

yashughulikiwe. 

 

Kila Robo Ya Mwaka. KILIMO, 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 

 

1. Kuongeza na kuboresha 

uzalishaji na ubora wa 

mbolea za kemikali kutoka 

uzalishaji wa sasa wa 

Phosphate na NPK 

unaofanyika Minjingu hadi 

kufikia tani 300,000 na zaidi 

kwa mwaka ifikapo mwaka 

2010. 

7.2 

 

 

 

7.2.1 

Nyenzo za Uzalishaji wa 

Kilimo (Backward Linkages)  

 

Kuongeza uzalishaji na 

matumizi ya mbolea. 

2. Kutafiti uzalishaji wa mbolea 

za kemikali zinazotumia 

Nitrogen kwa kutumia gesi 

ya asilia inayopatikana 

nchini. 

NA   
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3.  Kuongeza huduma za ugani ili 

kupanua mahitaji na 

kuhakikisha matumizi sahihi 

ya mbolea. 

i. Kuwapanga wataalam wa ugani    

155 katika maeneo pembezoni mwa  

mji ambapo mazao ya kilimo na 

ufugaji unafanyika. 

ii. Kuhakikisha kuwa  wataalam 

wanapatiwa vitendea kazi,magari 

3,pikipiki 49,baiskeli 101,extension 

kits 306,video camera3 na digital 

camera 3. 

iii. Kuhakikisha kuwa kila 

Halmashauri inafundisha vijana 10 

kutoka vikundi vya uzalishaji vya 

vijana kujifunza shughuli za 

uzalishaji.  

iv.Kujenga nyumba 9 za wataalam 

wa Kilimo na Mifugo 

v.Kuhakikisha kila Afisa Ugani 

anakuwa na shamba darasa  na 

shamba la mfano na mfugaji wa 

mfano. 

vi.Kutoa mafunzo ya muda mrefu 

na muda mfupi kwa wataalam wa 

ugani 

vii.Kuhamasisha watu wenye uwezo 

vijijini kuanzisha maduka ya 

pembejeo za kilimo na dawa za 

mifugo 

viii.Kuhamasisha vyama vya 

Ushirika  vya  Msingi,kuanzisha  

vyama  vya akiba na mikopo 

SACCOS ili kuweza kukopesha 

wakulima kwaweze kununua 

pembejeo. 

        Kuanzia  

  2010 hadi 2015 

KILIMO,TAMISEMI 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri  Na  

Wataalamwa 

Kilimo/Mifugo 

 

 

4.  Kuwezesha upatikanaji wa 

mbolea ya kutosha.   

NA   
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1. Kufanya tathmini ya utendaji 

wa kampuni zote za mbegu 

zilizobinafsishwa 

(TANSEED) ili kukidhi 

mahitaji ya taifa 

2.  Kusimamia utekelezaji wa 

Sheria ya Mbegu ili kukabili 

matumizi yaliyoshamiri ya 

mbegu zisizo halisi. 

                       NA   

3.  Kutoa ruzuku inayohusu 

mbegu bora na 

zilizoidhinishwa kwa 

wakulima wadogo. 

NA 

4.  Kuwezesha na kuimarisha 

Taasisi ya Uidhinishaji 

Mbegu Rasmi Tanzania 

(Tanzania Official Seed 

Certification Institute - 

TOSCI) kuwa mdhibiti. 

NA 

7.2.2 

 

Kuboresha uzalishaji wa 

mbegu. 

 

5.  Kutoa hataza kwa matokeo ya 

utafiti wa mbegu ili kulinda 

aina za mbegu 

zinazozalishwa nchini 

NA 

  

1.  Kuimarisha Kituo cha Taifa 

cha Utovishaji (National 

Artificial Insemination Centre 

- NAIC) kilichoko Arusha na 

kuanzisha vituo vya 

kuhifadhi na kusambaza 

mbegu za madume katika 

mikoa yote. 

7.2.3 Kuainisha na kuimarisha 

uwezo unaohitajika kwa 

kuendeleza sekta ya mifugo. 

2.  Kufufua na kuanzisha vituo 

vya uzalishaji mifugo na 

mitamba. 

NA   
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3.  Kuhakikisha uzalishaji wa 

kutosha wa dawa na vyakula 

vya mifugo hapa nchini. 

4.  Kukarabati viwanda vyote vya 

maziwa vilivyopo nchini na 

kuanzisha vituo vya 

kukusanyia maziwa. 

1.  Kuwekeza katika nyenzo 

zitakazowezesha matumizi 

kamilifu ya rasilimali za 

majini. 

 

 

 

 

  

2.  Kutayarisha na kuwezesha 

programu ya ufugaji wa 

samaki kwa kila wilaya. 

Kuhakikisha Kila Halmashauri 

kupitia mradi wa DADPS inatenga 

fedha kwa vikundi vya wakulima 

ili kujenga mabwawa. 

2010 Hado 2015 Wakurugenzi Wa 

Halmashauri Za 

Manispaa 

3. Kuimarisha na kupanua vituo 

vya uzalishaji samaki kwa 

ajili ya kusambaza vifaranga 

wa samaki. 

   

7.2.4 Kuainisha na kuimarisha 

uwezo unaohitajika kwa 

kuendeleza sekta ya uvuvi 

4.  Kuhimiza hatua na taratibu za 

uhifadhi wa ufugaji wa 

samaki na kulinda mazingira. 

i.Kamati iliyoundwa na 

Halmashauri zote tatu,iwezeshwe 

na Wizara ya Maendeleo ya 

Mifugo na uvuvi kupatiwa boti 

kwa ajili ya kufanya patrol  na 

usafiri kwa ajili ya kubebea 

makokoro yanayokamatwa. 

ii.Kuhakikisha kuwa doria 

inafanyika kuhakikisha kuwa 

uvuvi haramu unathibitiwa. 

Muda Wote Wakurugenzi Wa 

Halmashauri Za 

Manispaa 

1.  Kuanzisha viwanda vya 

uzalishaji wa dawa za kilimo 

nchini. 

NA   7.2.5 Kuongeza uzalishaji wa dawa 

za kilimo nchini. 

2.  Kuhimiza usimamizi na 

uangamizaji wa wadudu na 

Kuwafundisha wakulima mbinu 

mbalimbali za kudhibiti wadudu 

Muda Wote Wataalam Wa Kilimo. 
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wanyama waharibifu. na wanyama waharibifu kama 

kutumia wanyama  waharibifu 

kama kitoweo mfano nguruwe 

pori na ndege,kupanda mimea 

inayofukuza wadudu kama 

marigold na matumizi sahihi ya 

dawa za kuangamiza wadudu. 

 

 

3.  Kuelimisha wakulima kuhusu 

masharti na matumizi sahihi 

ya dawa za kilimo. 

i.kuhakikisha kuwa Wataalam wa 

ugani wanapata mafunzo ya 

matumizi sahihi na salama ili  

watoe mafunzo kwa wakulima.  

2010 Hadi 2015 Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 

1. Viwanda vya zana za kilimo 

vilivyo binafsishwa vizalishe 

vifaa vya kilimo. 

2. Kuanzisha uzalishaji wa 

mashine, vifaa na zana za 

kilimo nchini 

NA   7.2.6 Uzalishaji wa zana na vifaa 

vya kilimo 

3. Kuhamasisha uanzishaji wa 

viwanda vya  sekta ya kilimo 

katika ngazi ya Afrika 

Mashariki. 

NA   

1. Kuimarisha sera na taratibu za 

kukataza usafirishaji mazao 

ghafi nchi za nje na kuongeza 

ushuru kwa bidhaa shindani 

zinazoagizwa toka nchi za nje 

na kufanya tathmini ya mara 

kwa mara. 

NA   7.3 

 

 

 

 

 

 

 

7.3.1 

Utunzaji, Usindikaji na Uuzaji 

wa mazao ya kilimo (Forward 

linkages): 

 

Upanuzi wa viwanda vya 

kuchakata na kusindika 

mazao ya kilimo. 

2.  Kutunga sheria kali ili kuzuia 

bidhaa za kilimo 

zilizosindikwa au 

kuchakatwa kwa kiwango 

cha chini kuletwa nchini. 

NA   
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3.  Kuendesha kampeni ya 

“Nunua Bidhaa za Tanzania” 

kuanzia na manunuzi ya 

Serikali. 

4.  Kurudisha umiliki na kufufua 

viwanda vya kusindika au 

kuchakata mazao ya Kilimo 

vilivyo binafsishwa ambavyo 

havijafanya kazi mpaka sasa 

(viwanda vya korosho, ngozi, 

nguo n.k.) 

5.  Kuwasaidia na kuwaunga 

mkono wasindikaji na 

wachakataji mazao ya kilimo 

kwa kuwapa vivutio na 

misaada mingine. 

6.  Kuisaidia SIDO kupanua 

usindikaji na uchakataji 

mazao ya kilimo. 

7.  Kuanzisha viwanda vya 

ufungashaji vya kiwango cha 

juu kukidhi ongezeko la 

mazao ya kilimo 

yaliyosindikwa na 

yaliyochakatwa. 

NA 

 

 

 

 

 

  

 

1. Kuanzisha maghala ya 

kuhifadhia mazao wilayani. 

1.Kusisitiza ukarabati  wa 

maghala ya mazao yaliyopo na 

pale ambapo hamna kujenga 

mapya katika kata zenye zao la 

korosho. 

Kuanzia  

2010 hadi 2011 

TAMISEMI; KILIMO 

Wakurugenzi wa 

Halmashauri 

7.3.2 

 

Usimamizi wa kupunguza 

upotevu na uharibifu wa 

mazao baada ya kuvuna. 

2.  Kuhimiza uwekezaji wa sekta 

binafsi katika vifaa vya 

kuhifadhia mazao 

yanayoharibika upesi na 

mazao mengine. 

NA   
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3.  Kuandaa mkakati wa 

kuelimisha wakulima njia 

bora za kuhifadhi na 

usimamizi wa mazao ya 

kilimo. 

i.Kuhakikisha kuwa Halmashauri 

zinatoa elimu kwa wakulima 

/wafugaji juu ya uhifadhi wa 

mazao kama mboga 

,matunda,maziwa,nyama,samaki 

na ngozi 

ii.Kuhimiza wakulima /wafugaji 

kujiunga katika vikundi ili waweze 

kupata mikopo ya kununulia vifaa 

vya kuhifadhia mazao. 

Kuanzia 2009 Maafisa Kilimo, 

Mifugo Na Maafisa 

Ushirika. 

4.  Kuhimiza uwekezaji katika 

urutubishaji chakula ili 

kuboresha lishe. 

NA   

1.  Kuanzisha vituo vya taarifa za 

masoko kuwawezesha 

wakulima kuelewa hali ya 

biashara katika masoko 

mbalimbali. 

2.  Kuboresha mfumo wa 

usambazaji wa pembejeo za 

kilimo ili kufikisha kwa 

wakulima kwa wakati 

muafaka. 

3.  Kushughulikia matatizo ya 

wazalishaji ya bidhaa 

zinazosafirishwa nje. 

7.3.3 Kuimarisha mkakati wa 

biashara na usimamizi wake 

4.  Vyama vya wafanyabiashara 

kuwahamasisha wanachama 

wao kuanzisha kilimo cha 

biashara, uzalishaji kwa 

masoko ya nje, usindikaji na 

uchakataji wa mazao ya 

kilimo na usambazaji wa 

pembejeo. 

NA   
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NGUZO YA 8 

SAYANSI, TEKNOLOJIA NA RASILIMALI WATU KATIKA KUWEZESHA MAPINDUZI YA KILIMO  

 SHUGHULI MAJUKUMU  MKAKATI WA MKOA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MTEKELEZAJI 

1. Kufuatilia na kutathmini  

wataalam wa kilimo 

waliopo. 

 

 

Mkoa kuweka Kumbukumbu ya 

wataalam waliopo  na Kuainisha 

mahitaji ya wataalam kwa kila 

kitengo katika ofisi ya Mkoa na 

Halmashauri. 

 

2. Kuwezesha maofisa ugani 

kuanzisha mashamba ya 

mfano na kuwapa wakulima 

maelekezo ya Kilimo bora. 

Kufuatilia ili kuona kama Kila 

Halmashauri  imetenga fedha katika 

mradi wa DADPS  na kuanzisha 

mashamba ya mfano na mashamba 

darasa. 

3. Kuweka malengo ya utendaji 

kwa maofisa ugani kama 

msingi wa tathmini ya ufanisi 

wao. 

Kufuatilia ili kuona kama Kila 

Halmashauri imeandaa mpango 

kazi na kalenda ya kilimo kwenye 

eneo lake.Pia kuona kuwa 

wataalam wa ugani wameandaa 

mpango kazi na kalenda ya kilimo 

katika maeneo wanayosimamia. 

 

     Kuanzia  

2010 Hadi 2015 

 

 

 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri, 

Mkuu Wa Mkoa, 

Wakuu Wa 

Wilaya 

 

8.1 

 

Kuanzisha utaratibu wa 

kutathmini matumizi 

yanayokidhi mahitaji ya 

kisayansi, kiteknolojia na 

rasilimali watu kwa ajili ya 

KILIMO KWANZA. 

 

 

4.  Kuendesha Mafunzo ya 

‘Wakulima Wataalam’ (Para 

Professionals) na 

kuwapeleka katika kila Kata. 

Kuhakikisha kuwa wataalam  wa 

Ugani  wa Halmashauri wanatoa 

mafunzo kwa wakulima/wafugaji 

kutokana na mazao/mifugo 

wanayozalisha ,ambao watatumika 

kufundisha wakulima/ wafugaji 

wengine. 

Kuanzia 2009 Wataalam Wa 

Kilimo/Mifugo 
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5.  Kuimarisha mafunzo kwa 

wataalam wa udongo na 

maji. 

NA   

6.  Kuimarisha programu ya 

kuajiri wataalam wa kilimo 

wakiwemo wahandisi 

umwagiliaji, wataalam wa 

maji (hydrologists) wasanifu 

mabwawa, makandarasi n.k. 

NA   

 

7. Kuanzisha Bodi ya Usajili ya 

Wataalamu wa Kilimo 

NA   

8. Kuanzisha utoaji mikopo ya 

kilimo na ugawaji wa ardhi kwa 

wahitimu wa shahada ya Kilimo 

wenye sifa ya wajasiriamali. 

NA   

9. Kulipia mikopo ya gharama 

zote za masomo kwa 

wanafunzi wa vyuo vikuu vya 

kilimo. 

NA   

10. Kutayarisha programu ya 

vivutio ili kuwavutia, 

kuwafundisha na 

kuwabakisha vijana katika 

kilimo. 

NA   

  

 

11. Kuingiza masuala ya jinsia 

katika KILIMO KWANZA na 

kuandaa programu za 

kuimarisha nafasi ya 

wanawake na vijana katika 

kilimo. 
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12.  Kuanzisha vituo vya kutoa 

huduma na taarifa kama 

vile za pembejeo, matrekta 

ya kukodi na taarifa za 

masoko.   

Kuhakikisha kuwa Kila Halmashauri 

inaanzisha na kuimarisha vituo vya 

utoaji taarifa (Resorce centres)  

katika maeneo yao. 

Kuanzia  

2010 Hadi 2015 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 

,Mkuu Wa Mkoa, 

Wakuu Wa 

Wilaya 

13.  Asasi za utafiti na mafunzo 

ya kilimo kutumia kwa 

ukamilifu sehemu ya mgao 

wa Serikali wa asilimia 1 ya 

pato la Taifa (GDP) kwa 

utafiti na maendeleo. 

NA   

14. Kuanzisha vituo vya hali ya 

hewa katika ngazi ya Kata. 

  

15. Kuanzisha utaratibu wa kuwa 

na vituo vya kuhifadhia taarifa 

mbalimbali za kilimo pamoja na 

masoko. 

 

 

Kuhakikisha kuwa Kila Halmashauri 

inaanzisha na kuimarisha vituo vya 

utoaji taarifa (Resorce centres)  

katika maeneo yao. 

Kuanzia  

2010 Hadi 2015 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 

,Mkuu Wa 

Mkoa,Wakuu Wa 

Wilaya 
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NGUZO YA 9 

                           UENDELEZAJI WA MIUNDOMBINU ILI KUWEZESHA MAPINDUZI YA KILIMO. 

 

 SHUGHULI MAJUKUMU  MKAKATI WA MKOA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MTEKELEZAJI 

1. Kujenga miradi ya umwagiliaji ya 

kutosha kwa kulenga mazao ya 

kipaumbele, wingi wa mazao na 

mahitaji ya mahali pa uzalishaji. 

Kupitia Miradi ya DADPS Mkoa 

utahakikisha kuwa mito iliyopo 

inatumika katika kilimo cha umwagiliaji 

wa mboga na matunda,Kuchimba 

visima virefu na vifupi na kuvuna maji 

ya mvua . 

2010 hadi 2015 TAMISEMI, 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri 

 

 

9.1 

 

 

 

Kubaini mahitaji ya 

uendelezaji miundombinu 

kwa ajili ya KILIMO 

KWANZA. 

 

2. Kuanzisha uwezo wa kutosha wa 

kuhifadhi mazao katika ngazi zote 

kwa mfano uhifadhi kwa 

majokofu, uhifadhi katika kaya, 

wilaya na taifa. 

i.Kutoa elimu kwa wakulima /wafugaji 

juu ya uhifadhi wa mazao kama mboga 

,matunda,maziwa,nyama,samaki na 

ngozi 

ii.Kuhamasisha Halmashauri ,kwa 

kushirikiana na taasisi mbalimbali 

kujenga Masoko ya kisasa yenye 

miundombinu ya kuhifadhia mazao 

kama mboga,matunda,maziwa,nyama 

na samaki 

2010 hadi 2015 Wakurugenzi wa 

Halmashauri 

Viongozi wa 

masoko 

  3. Kutekeleza “Mpango Kabambe wa 

Mamlaka ya Bandari” (TPA 

Master Plan) unaojumuisha 

bandari za Dar es Salaam, 

Tanga, Mtwara, Mwambani na 

Bagamoyo. Vilevile bandari za 

Maziwa Makuu pamoja na 

bandari ya nchi kavu ya Kisarawe 

na uhamishaji wa mizigo baina ya 

Reli ya Kati na Tazara pale 

NA   
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Kidatu. 

4. Kukamilisha upanuzi wa uwanja wa 

ndege wa Mwanza ili uweze 

kutumiwa na ndege kubwa.  

NA   

5. Kukamilisha ujenzi wa viwanja vya 

ndege vya Mbeya, Iringa na 

vingine na kuwekeza vifaa vya 

kuhifadhi mazao ya bustani 

(maua, mboga na matunda) 

yanayosafirishwa nje ya nchi. 

NA   

6. Kukamilisha mtandao wa mkongo 

wa  mawasiliano wa taifa na 

kuunganisha na mtandao wa 

chini ya bahari.   

NA   

7.  Kuboresha mfumo wa reli na 

barabara 

NA   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

8. Kujenga machinjio ya kisasa na 

viwanda vya kusindika nyama kila 

mkoa. 

i.Kuhamasisha  Halmashauri  kwa 

kushirikiana na taasisi mbalimbali na 

watu binafsi kujenga  machinjio ya 

kisasa.  

2010 

Hadi 2015 

Wakurugenzi Wa  

Halmashauri 

9.2 Vituo vya Soko kwa kila 

Kata 

Kuanzisha vituo vya soko katika ngazi 

ya Kata na kuviunganisha na vituo 

vya uzalishaji. 

i. Kuhakikisha kuwa kila Halmashauri 

ya Manispaa inajenga vituo vya 

kukusanyia /kuuza mazao ambavyo 

vitaunganishwa na masoko mengine 

pamoja na wasindikaji. 

2010 Hadi 2015  

Wakurugenzi Wa  

Halmashauri 

9.3 Kupeleka Umeme vijijini 

kwa ajili ya kuboresha 

Kilimo 

Kutenga mtaji wa kutosha kwa ajili ya 

Mfuko wa Nishati Vijijini 

NA   



 36

 

NGUZO YA 10 

UHAMASISHAJI NA USHIRIKISHWAJI WA WATANZANIA KUUNGA MKONO NA KUTEKELEZA KILIMO KWANZA 

 SHUGHULI MAJUKUMU  MKAKATI WA MKOA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MTEKELEZAJI 

10.1 Kuingiza Kilimo KWANZA 

katika vyombo na mipango 

ya Serikali 

Kuingiza KILIMO KWANZA katika 

mipango ya Serikali Kuu na Serikali 

za Mitaa. 

Kuhakikisha kuwa Mkoa na  

Halmashauri  zinatoa  kipaumbele 

katika kilimo wakati wa kupanga 

mipango ya maendeleo  

Kuanzia  

2010 Hadi 2015 

Wakurugenzi Wa 

Halmashauri, 

Mkuu Wa 

Mkoa,Wakuu Wa 

Wilaya 

1. Kuchapisha na kuzindua kitabu 

cha KILIMO KWANZA 

NA   

2. Kuhamasisha shule na vyuo 

kushiriki katika kampeni ya 

KILIMO KWANZA 

   

10.2 Kufanya kampeni ya 

uhamasishaji KILIMO 

KWANZA katika ngazi ya 

taifa, mkoa, wilaya kata, na 

vijiji 

 

3. Wabunge, Uongozi wa Mikoa na 

Wilaya kueneza taarifa 

zinazohusu KILIMO KWANZA. 

Viongozi wa ngazi  zote  za Mkoa na 

wilaya kuhamasisha wakulima kwa 

kufanya kampeni  za kilimo Kwanza. 

Mkoa kuweka Agenda ya Kilimo 

kwanza katika vikao vya kisheria 

mfano RCC. 

Muda Wote Viongozi Wote 

1. Kuimarisha ushiriki wa sekta 

Binafsi katika utekelezaji wa 

KILIMO KWANZA. 

Kuhamasisha Ujenzi wa vituo vya 

kutoa taarifa kwa Wakulima. 

Muda Wote Wakurugenzi Wa 

Halmashauri, 

Mkuu Wa 

Mkoa,Wakuu Wa 

Wilaya  

10.3 Kuhamasisha Sekta Binafsi 

kushiriki katika KILIMO 

KWANZA 

2.  Kushirikisha vyombo vya habari 

katika kutangaza KILIMO 

KWANZA 
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10.4 Viongozi kushiriki katika 

kilimo.  

Kuhamasisha viongozi katika ngazi 

zote 

kujihusisha binafsi katika uzalishaji 

chini 

ya KILIMO KWANZA 

   

10.5 Ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa KILIMO 

KWANZA 

Kutayarisha na kuchapisha taarifa za 

robo mwaka za maendeleo ya 

utekelezaji wa KILIMO KWANZA.  

Kuhakikisha kuwa Kila Halmashauri 

inaandaa taarifa ya utekelezaji  wa 

shughuli za Kilimo Kwanza na 

kuziwasilisha  Mkoani  kwa wakati 

uliokubalika. 

Kuanzia  

2009  

Wakurugenzi wa 

Halmashauri 

 

 

 


