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HOTUBA YA MHE. KAPT. (MST.) GEORGE HURUMA MKUCHIKA (MB) 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA WAZIRI MKUU, TAWALA ZA MIKOA NA 

SERIKALI ZA MITAA WAKATI WA KUFUNGA MAONYESHO YA 

MAADHIMISHO YA MIAKA HAMSINI YA UHURU KWA OFISI YA 

WAZIRI MKUU TAREHE 12 OKTOBA 2011, KATIKA VIWANJA VYA  

MNAZI MMOJA 

 

Waheshimiwa Mawaziri Wakuu Wastaafu 

Waheshimiwa Mawaziri, 

Waheshimiwa Naibu Mawaziri; 

Mhe. Mkuu  wa Mkoa wa Dar es Salaam 

Waheshimiwa Wabunge, 

Makatibu Wakuu Wastaafu 

Mheshimiwa Mstahiki Meya wa Jiji la Dar es Salaam, 

Waheshimiwa Mameya wa Manispaa za Kinondoni, Ilala na 

Temeke, 

Waheshimiwa Makatibu Wakuu 

Watumishi wa Ofisi ya Waziri Mkuu, 

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana, 

Awali ya yote, napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Wananchi ambao 

wametembelea maonesho ya Ofisi ya waziri Mkuu kwa wingi tangu siku 

ya uzinduzi hadi leo hii tunapoyafunga rasmi. Kuja kwenu kwa wingi 
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kutembelea maonesho haya, kunathibitisha shauku mliyonayo ya 

kufahamu shughuli zinazotekezezwa na Ofisi ya Waziri Mkuu na pia 

kupata maelezo ya mafanikio ambayo Serikali imeyapata katika kipindi 

cha miaka 50 ya Uhuru.   Ni mategemeo yangu kwamba maonesho haya 

yamesaidia kuwapa mwanga wa yale makubwa yaliyofanyika pamoja  na 

changamoto zilizopo mbele yetu ambazo tunaendelea kuzikabili kwa 

nguvu zote. 

Napenda niwashukuru kwa kunialika kufunga maonesho haya. Aidha, 

niwashukuru Mawaziri Wakuu Wastaafu na viongozi mbalimbali wastaafu 

waliowahi kuongoza Ofisi ya Waziri Mkuu kwa kukubali kutenga muda 

wao kutembelea maonesho haya. Wametupa moyo kwamba wako nasi 

katika jitihada za kusukuma gurudumu la maendeleo ya Taifa kwenda 

mbele. Aidha, ushiriki wao umewezesha kuitangaza vyema ofisi ya Waziri 

Mkuu na kuwezesha wananchi kutambua vyema mafanikio mbalimbali 

tuliyokwisha yapata tangu tujipatie uhuru wetu. Nawashukuru pia 

waheshimiwa Wabunge ambao walikuwa nasi siku ya ufunguzi na pia 

wakatenga muda  wao tena kutembelea maonesho haya. 

Ndugu Wananchi, 

Wakati wa uzinduzi wa maadhimisho haya, tulieleza kwa upana na kwa 

kutumia takwimu mafanikio ambayo tumeyapata katika Nyanja za 

uchumi, kijamii na kisiasa. Ni matumaini yangu kwamba maonesho 

yamesaidia kuthibitisha yale tuliyoyasema. Naomba kutumia fursa ya 

kufunga maonesho haya kuwaeleza kwa ufupi Watanzania mafanikio 

ambayo Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa imeyapata. 

Ndugu Wananchi, 

Tangu tupate Uhuru miaka 50 iliyopita, sekta ya Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa imepata mafanikio katika nyanja mbalimbali. Mojawapo 
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ya mafanikio haya ni kuanzishwa kwa Mpango wa Uboreshaji wa Mfumo 

wa Serikali za Mitaa ulioanza mwaka 1998 ambao ulilenga katika 

Kupeleka Madaraka kwa Wananchi. Dhana ya Upelekaji wa Madaraka kwa 

Wananchi imeelezwa kwa kina zaidi katika Sera ya Uboreshaji wa Mfumo 

wa Serikali za Mitaa ya mwaka 1998. Katika Sera hii, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa, zinapewa uhuru wa kufanya maamuzi mbalimbali yahusuyo 

utoaji wa huduma kwa wananchi walio katika Mamlaka zao na 

kuwashirikisha katika kujiletea maendeleo na ustawi wao kwa ujumla.  

Pamoja na kupewa uhuru huo, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 

kuutumia uhuru kwa kuzingatia Katiba na Sheria za nchi na endapo 

zitakwenda kinyume chake, Serikali Kuu inao wajibu wa kikatiba na 

kisheria kuingilia kati na kuchukua hatua dhidi ya Mamlaka hizo. 

 

Ndugu Wananchi, 

Mpango huu umeonyesha mafanikio katika nyanja za usimamizi wa fedha, 

rasilimali watu, ushiriki wa wananchi katika shughuli za kisiasa pamoja na 

mahusiano kati ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. 

 

Kufuatia kuimarika kwa dhana ya ushirikishwaji  wananchi katika utawala 

wa nchi, kupitia mamlaka za Serikali za Mitaa na azma thabiti ya Serikali 

ya kuzijengea uwezo Mamlaka hizo. Serikali  imekuwa ikiongeza mgao wa 

fedha za bajeti kwenda katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.  Mwaka 

2004/05 wakati mfumo wa kutoa ruzuku unaanza jumla ya sh. Bilioni 4.8 

zilitolewa kwenda katika mamlaka hizo.  Kiwango hicho kimeongezeka 

mwaka hadi mwaka.  Mwaka 2011/12 Serikali itapeleka takribani shilingi 

tirioni 3 sawa na asilimia 25 ya bajeti ya  Serikali. Mafanikio haya ni 

makubwa na hivyo kuifanya Tanzania kuwa ni nchi ya kwanza katika nchi 

za Pembe ya Afrika katika kupeleka rasilimali fedha kwenye Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. 
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Aidha, uwezo wa kusimamia rasilimali za umma katika mamlaka hizo pia 

umeongezeka.  Kutokana na kuimarika kwa uwezo huo, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa  zinazopata hati chafu, zimeendelea  kupungua kutoka 

20 mwaka 2004/05 hadi 1 mwaka 2008/09.  Mwaka 2010/11 Mamlaka 

nne za Serikali za Mitaa ndizo zilizopata hati chafu. 

 

Ndugu Wananchi, 

Hii haina maana kwamba tumeridhika sana na mafanikio hayo.  Bado 

tunahitaji kujidhatiti ili kuwezesha Mamlaka hizo kuwajibika zaidi na hivyo 

kuongeza kasi ya kuwaletea wananchi maendeleo. 

 

Ndugu Wananchi,  

Hamasa ya  wananchi kushiriki katika mchakato wa demokrasia katika 

mamlaka za Serikali za Mitaa ni kubwa.   Mafanikio makubwa 

yamepatikana katika chaguzi za Serikali za Mitaa mwaka 2004 na mwaka 

2009.  Mwaka 2009 jumla ya vyama 17 vilivyosajiliwa vilishiriki 

kugombea nafasi 294,499. Nitoe wito  kwa wananchi kuendelea kushiriki 

katika chaguzi  zinazofuata.  Aidha, baada ya chaguzi hizo kufanyika, 

tushiriki katika vyombo vya kisheria kusimamia utendaji wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. Jukumu na wajibu wa kusimamia mamlaka   za Serikali 

za Mitaa ni letu sote na wala si  la viongozi wanaochaguliwa pekee. 

 

Ndugu Wananchi, 

Ili kuboresha uwajibikaji ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, Serikali 

inaandaa mabadiliko ya Sheria na Kanuni za Uendeshaji wa Mamlaka hizo 

ili kuwezesha Waheshimiwa Madiwani, ambao ni Wenyeviti wa Kamati za 

Maendeleo za Kata kuwa wanatoa taarifa za maendeleo za Kata zao ndani 

ya Baraza. Nimatumaini yetu kwamba hii itasaidia kuwafanya 
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Waheshimiwa Madiwani  kuwajibika zaidi katika kuzisimamia Halmashauri  

za Vijiji/Mitaa katika Kata zao.  Aidha, sambamba na utaratibu huo 

Waheshimiwa Madiwani watapewa fursa ya kuuliza maswali ya papo kwa 

papo kwa watendaji katika Mamlaka zao. 

 

Ndugu Wananchi,  

Ni wazi kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa ziliweza kutekeleza kwa 

mafanikio makubwa azma ya kujenga shule za sekondari za kata na 

kufanikisha  azma hiyo vizuri. Hivyo basi, Serikali Kuu na wananchi kwa 

ujumla hatuna budi kuendeleza mafanikio hayo kwa kushirikiana na 

Mamlaka  hizo katika kuimarisha na  kuzipatia Miundombinu  

inayohitajika  shule hizo. 

 

Ndugu Wananchi,   

Pamoja na mafanikio hayo zipo changamoto kadhaa  hasa katika 

usimamizi wa fedha na kufanyika kwa vikao vya kisheria katika Mamlaka 

hizo.  Serikali inatoa wito kwa Viongozi na Watendaji katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, kuhakikisha  kwamba vikao vya kisheria vinafanyika ili 

kutoa fursa kwa wananchi kushiriki katika kufanya maamuzi juu ya 

mambo yanayowahusu.  Aidha, nitoe wito pia kwa wananchi kuitika wito 

wa kushiriki katika vikao pale tunapopewa wito wa kufanyika kwa vikao 

husika.  

 

Ndugu Wananchi, 

Serikali itaendelea kuwachukulia hatua wasimamizi wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ambao watabainika kukiuka Sheria, kanuni na taratibu 

za usimamizi wa fedha na mali za Mamlaka hizo. Wananchi pia mnayo 

fursa kisheria ya kuhoji kuhusu mapato na matumizi ya fedha katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia Mikutano Mikuu ya Kijiji au Mtaa na 
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pia kupitia uwakilishi wa Waheshimiwa Madiwani katika Vikao vya 

Mabaraza ya Madiwani. 

 

Ndugu Wananchi, 

Katika kutambua nafasi ya Serikali za Mitaa katika kuleta maendeleo ya 

wananchi, mwaka 2005 Serikali iliamua kwamba kila ifikapo tarehe 1 Julai 

ya kila mwaka iwe ni kilele cha Siku ya Serikali za Mitaa nchini pote. 

Katika kipindi hiki, Serikali za Mitaa hupata muda wa kujitathmini pamoja 

na kueleza mafanikio yaliyoyapatikana  kwa Wananchi wake. Sherehe hizi 

hufanyika katika Halmashauri zote na kitaifa hufanyika katika 

Halmashauri ambayo huchaguliwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Jumuiya 

ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT). Serikali itaendelea kuhakikisha 

kwamba Halmashauri zote zinafanya maadhimisho ya Siku hii ili kutoa 

fursa kwa wananchi kufahamu Halmashauri zao zinavyotekeleza 

majukumu yao pamoja na changamoto zinazozikabili. 

 

Ndugu Wananchi, 

Ili kusogeza huduma za kijamii na kiutawala karibu zaidi na Wananchi, 

Serikali imekuwa ikiongeza maeneo mapya ya utawala kadri 

inavyoonekana kwamba inafaa na kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa. 

Wakati Tanganyika inapata uhuru wake ilikuwa na majimbo tisa ya 

Utawala ambayo yalirithiwa toka utawala wa kikoloni wa Kiingereza. 

Mwaka 1966, Rais wa Awamu ya kwanza Hayati Mwalimu Julius K. 

Nyerere kwa Mamlaka aliyopewa, aliunda Mikoa 17 na kuondokana na 

utaratibu wa mgawanyo wa nchi katika Majimbo. Hadi sasa Tanzania Bara 

ina Mikoa 21, Wilaya 114 za utawala na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

133. Kutokana na kusudio la kuanzishwa kwa Mikoa mipya minne ya 

Katavi, Njombe, Geita na Simiyu na Wilaya mpya 19 Tanzania Bara 

itakuwa na jumla ya Mikoa 25 na Wilaya 133 baada ya mchakato mzima 
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wa kuanzishwa kwa maeneo haya kukamilika.  Aidha, baada ya mchakato 

huu Mamlaka  za Serikali za Mitaa zitaongeka hadi kufikia 166. Tayari 

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano  

 

wa Tanzania ametoa kusudio la kuanzishwa kwa maeneo haya chini ya 

kifungu cha 4 cha Sheria ya Maeneo mapya ya Utawala, Sura 397 ya 

Toleo la 2002 kwa Tangazo la Serikali Na. 285 la tarehe 9 Septemba 

2011 kwa ajili ya uanzishaji wa Mikoa na vilevile, Tangazo la Serikali Na. 

287 la tarehe 9 Septemba 2011 kwa ajili ya uanzishaji wa Wilaya. 

Madhumuni ya Notisi hizi ni kuzialika Taasisi, makundi ya watu au 

mwananchi yeyote ambaye ataguswa na uanzishaji huo kutoa maoni 

katika kipindi cha siku 21 kwa mikoa mipya na siku 30 kwa Wilaya mpya 

kuanzia tarehe ya Tangazo hilo. Nawashukuru wananchi wote walioshiriki 

katika kutoa maoni yao kwa maandishi na kuyawasilisha Ofisi ya Waziri 

Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

 

Ndugu Wananchi, 

Mwaka 2009, Serikali iligatua usimamizi na uendeshaji wa elimu ya 

Sekondari kwenda katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Uamuzi huu 

unatokana na ukweli kwamba hivi sasa karibu kila kata ina shule ya 

sekondari. Hali hii inatokana na ushiriki wa wananchi katika ujenzi wa 

shule hizi. Hata hivyo wapo watu wenye mitazamo hasi ambao wanabeza 

uwepo wa shule hizi. Sote tumeshuhudia kuwepo kwa wanafunzi 

waliofanya vizuri katika mtihani wa kidato cha sita mwaka 2011 ambapo 

kati ya wanafunzi 20 waliofanya vizuri wanafunzi 7 wanatoka katika shule 

za sekondari za kata. Changamoto zilizopo katika Shule hizi zitatumika 

kupata ufumbuzi wa matatizo yaliyopo. Masuala ya sera, viwango, 

mipango na tathmini na ufuatiliaji yataendelea kusimamiwa na Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya Ufundi. 
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Ndugu Wananchi, 

Mwisho, napenda kuwashukuru sana wale wote ambao wametuunga 

mkono katika kipindi hiki cha miaka 50 iliyopita na kutufikisha hapa 

tulipo. Tuendelee kulinda mafanikio tuliyoyapata na kuzitumia 

changamoto tulizokabiliana nazo kama chachu ya kusonga mbele. 

Asanteni sana kwa kunisikiliza na natangaza rasmi kwamba maonesho 

haya yamefungwa. 

 

TUMETHUBUTU, TUMEWEZA NA TUNAZIDI KUSONGA MBELE. 

 


