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HOTUBA YA   MHE. SAIDI MECK SADIKI  KAIMU MKUU WA 

MKOA WA DAR ES SALAAM KATIKA   MAADHIMISHO  

YA MIAKA 50 YA UHURU YANAYOFANYIKA VIWANJA VYA 

MNAZI MMOJA DAR ES SALAAM TAREHE 16 AGOSTI 2011 

 

Mhe. Mwenyekiti wa CCM Mkoa,  

Mhe. Katibu wa CCM Mkoa 

Wahe. Wakuu wa Wilaya za Mkoa wa Dar Es Salaam 

Katibu Tawala wa Mkoa, 

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama (M), 

Wahe. Wabunge wa Mkoa wa Dar- Es- Salaam, 

Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Mstahiki Meya wa Jiji 

Mameya wa Manispaa za Ilala, Kinondoni na Temeke 

Viongozi wa Madhehebu ya Dini, 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji 

Wakurugenzi wa Manispaa za Mkoa wa Dar Es Salaam, 

Makatibu Tawala wa Wilaya za Mkoa wa Dar Es Salaam 

Viongozi wa Taasisi mbalimbali  

Waandishi wa Habari, 

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana, 

 

Asalaam aleykum, 
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Ndugu Wananchi, 

Awali ya yote napenda tuungane sote kumshukuru Mwenyezi 

Mungu kwa kutulinda sisi na nchi yetu ya Tanzania tangu 

tupate uhuru 9/12/1961 hadi leo hii ikiwa ni miaka 50 tukiwa 

na amani. 

Nchi yetu imeendelea kuwa na  amani  na utulivu  hadi leo hii 

tunapofikia miaka 50 ya uhuru. 

   

Ndugu Wananchi,  

Katika kusherehekea uzinduzi huu   wa Maadhimisho ya Miaka 

50 ya Uhuru, yatupasa kukumbuka juhudi kubwa iliyofanywa 

na Muasisi Baba wa Taifa  Mwl. Julius Kambarage Nyerere 

aliyeshirikiana na wenzake katika harakati za kupigania uhuru 

wa nchi yetu. Hali ya nchi yetu ilikuwa katika utawala wa  

Ukoloni,  mfumo uliojenga matabaka ya  Ubepari, Ukabila na 

Unyonyaji.  Kuondokana na hali hiyo ilihitaji uzalendo na 

uchungu wa nchi hii na ndipo kukawepomaamuzi ya 

kuanzishwa programu mbali mbali ikiwemo   Azimio la Arusha, 

Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea, Siasa ni Kilimo, Operation 

Vijiji,  Kuunganishwa kwa TANU na ASP na kuzaliwa kwa CCM, 

Chama kushika Hatamu, kurejeshwa kwa Serikali za Mitaa, 

kuachia madaraka (kung’atuka) kwa viongozi kwa mujibu wa 

Katiba na nyinginezo. 
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Ndugu Wananchi, 

Ni vema tukakumbuka tulipopata Uhuru 9/12/1961, Mkoa wa 

Dar Es Salaam haukuwepo, kilichokuwepo ulikuwa ni Mji wa 

Dar Es Salaam.  Eneo la Mkoa wa Dar Es Salaam lote lilikuwa 

lipo ndani ya Mkoa wa Pwani. 

 

Jina la  Dar Es Salaam lilitokana na majilio ya wageni wa 

Kiarabu waliotokea pande za Persia, waliita Bandari Ur Salama, 

kwa lugha ya Kiswahili Bandari ya Salama na kihistoria Jiji hili 

limekaliwa na kutwaliwa na wageni wa aina mbalimbali. 

Wajerumani ni miongoni mwa wageni watawala waliohamishia 

makao makuu ya Serikali yao kutoka Bagamoyo kuja Dar ES 

Salaam mnamo mwaka 1891ulipotawazwa kuwa mji mkuu wa 

Serikali. Dhumuni kuu lilikuwa kuitumia bandari salama 

kusafirishia mazao ya kibiashara kutoka bara hadi pwani. 

Mwaka 1916 hadi 1961 nchi ya Tanganyika ilikuwa chini ya 

Utawala wa Waingereza. 

 

Mkoa wa Dar Es Salaam ulianzishwa mwaka 1973 ukiwa na 

Wilaya tatu za Ilala, Kinondoni na Temeke. Kipindi hicho 

Serikali Kuu ilihodhi Madaraka (Madaraka Mkoani) ikiwa ni 

kusudio la Serikali kuongeza kazi ya Maendeleo na kuwezesha 

Mikoa kusimamia shughuli za maendeleo kwa karibu zaidi. 
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Aidha mara baada ya Uhuru mwaka 1962 Serikali za Mitaa za 

wenyeji zilizorithiwa kutoka katika Utawala wa kikoloni 

zilivunjwa na kuanzisha Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

mamlaka kamili ya utendaji na uwajibikaji kwa wananchi. 

 

Ndugu Wananchi, 

Tunao ushahidi wa ufanisi mkubwa uliopatikana katika  uwepo 

wa Serikali za Mitaa kwani wananchi wenyewe wamekuwa 

wakishirikishwa katika kupanga, kuamua, kutekeleza na 

kufuatilia utekelezaji wa mipango yao. 

 

Ndugu Wananchi, 

Mwaka huu una umuhimu wa kipekee hasa kwa Historia ya 

nchi yetu ambayo itatimiza miaka 50 ya Uhuru wa Tanzania 

bara.  Tunayo mafanikio mengi ya kujivunia kutokana na 

matunda ya Uhuru.  Mafanikio haya makubwa hatuna budi 

kuyafurahia na kuyasherehekea kwa namna ya pekee.  Ni 

vigumu kuweza kuorodhesha maendeleo na mafanikio 

makubwa yaliyopatikana katika Mkoa wetu wa Dar es Salaam 

katika kipindi cha miaka 50.  Hata hivyo nichukue nafasi hii 

siku ya leo kueleza baadhi ya mafaniko yaliyopatikana ikiwa ni 

pamoja na kueleza kwa kifupi hali ilivyokuwa kabla ya Uhuru 

na hali ilivyo hivi sasa.  
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Kihistoria nchi yetu ilipopata uhuru hapo ndipo mji wa Dar Es 

Salaam ulipata hadhi na hati ya kuwa Makao Makuu ya Serikali 

ya Tanganyika na iliendelea kuwa Makao Makuu ya Tanganyika 

Huru na hatimaye kuwa Makao Makuu ya Serikali ya Muungano 

wa Tanzania hadi mwaka 1972 wakati Serikali ilipoamua 

kuhamishia Makao Makuu ya Serikali mjini Dodoma. Jiji la Dar 

Es Salaam liliendelea kubaki kuwa maarufu kama Jiji kuu na 

kitovu cha biashara nchini Tanzania. 

 

MATUNDA YA UHURU KATIKA MKOA WA DAR ES SALAAM 

 

ELIMU: 

Kabla ya Uhuru Mkoa wa Dar Es Salaam ilikuwa na shule za 

Msingi chache sana ambazo baadhi zilikuwa chini ya 

Wamissionari.  Hadi mwaka 1960 Shule za Sekondari zipatazo  

10 ( kumi ) ambazo ni hizi zifuatazo: 

_St Joseph Boys Secondary School – Forodhani Sekondari 

 _Government Indian Secondary School-Azania Sekondari 

-Devun Kura Arya –DA Girls Secondary School-Kisutu Sekondari 

-H.H. Aga Khan Girls Secondary School- Zanaki Sekondari 

-H.H. Aga Khan Boys Secondary School- Tambaza Sekondari 

-Chopra Secondary School- Shaaban Robert Sekondari 

-St Francis College- Pugu Sekondari 

-The International Secondary School 

-Kurasini Girls Secondary School 
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-Mzizima Secondary School_Aga Khan Mzizima Sekondari 

-St Xavier Secondary School – Kibasila Sekondari 

-Jangwani Girls Secondary School- Jangwani Sekondari 

 

Aidha kulikuwepo na Chuo pekee cha Ufundi ambacho ni  

Dar Es Salaam  Technical College. 

Mara baada ya Uhuru kukajengwa Chuo Kikuu cha Dar Es 

Salaam – The University College of Dar Es Salaam(1961) na 

baadae  kikajengwa Chuo Kikuu cha Elimu Chang’ombe – Dar 

Es Salaam College of National Education (1965). 

 

Kutokana na takwimu hizo tunaona kwamba wakati wa nchi 

yetu inapata uhuru, Mkoa wa Dar es Salaam haukuwa na  

shule nyingi na hata vyuo. 

  

 Sasa hivi Mkoa wa Dar es Salaam unazo Shule za Sekondari 

361kati ya hizo za Serikali ni 134 ndani yake 123 ni zile 

zilizojengwa kwa nguvu za wananchi/kata na za Binafsi zipo 

159 pia tunavyo vyuo vingi ikiwemo Vyuo Vikuu 12 kati ya  

hivyo vya Serikali ni 6 na vya binafsi 6.  Pia yapo matawi 3 ya 

vyuo vikuu ambvyo viko mikoani. Aidha Mkoa unavyo vyuo 

vingine 19 - hayo yote ni matunda ya Uhuru. 
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ZAHANATI 

Hadi wakati wa Uhuru Mkoa wa Pwani ndani yake ikiwemo Dar 

Es Salaam ulikuwa na Hospitali moja (1) ikiitwa St Magreth 

ambayo sasa inaitwa Muhimbili. 

  

Mkoa wa Dar Es Salaam ulipoanzishwa mwaka 1973 huduma 

za tiba na kinga zilitolewa katika Hospitli ya Muhimbili na 

Vituo vya Afya 13 ambavyo cha Serikali kilikuwa kimoja (1) na 

vya Binafsi 12 pia kulikuwa na Zahanati 115 ambapo 16 

zilikuwa za Serikali na 99 za Binafsi, baadaye zimeongezeka 

Hospitali 3 za Wilaya za Mwananyamala (Kinondoni), Amana 

(Ilala) na Temeke (Temeke) na Muhimbili sasa imeendelea kuwa 

Hospitali ya Rufaa kuhudumia  wagonjwa  kutoka  nchi nzima. 

 

Hivyo kwa sasa Mkoa wetu una Hospitali 33 kati ya hizo nne (4) 

za Serikali, 25 za binafsi na Hospitali 4 ni za mashirika ya dini. 

Vituo vya Afya  vilivyopo ni 32 ambapo vya Serikali ni 5, Binafsi 

4 na mashirika ya dini 23. 

 

Aidha Zahanati  nyingi zilianzishwa baada ya Uhuru hadi sasa 

zimefikia 392 ambapo Zahanati 89 ni za Serikali, 296 ni za 

Binafsi na  7 ni za taasisi za dini. 
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MAJI 

Huduma ya maji kwa wakazi wa Dar es Salaam, kwa kiasi 

kikubwa hutolewa na Mamlaka ya Maji Mjini Dar es Salaam 

(DAWASA) ambayo imewakodishia kwa mkataba Kampuni ya 

DAWASCO kuendesha huduma hiyo kibiashara. 

 

Maeneo yasiyohudumiwa na mtandao wa DAWASA hupata maji 

kutoka katika miradi inayoendeshwa na Taasisi, Sekta binafsi 

na jumuiya za watumia maji kutoka vyanzo vya visima vifupi na 

virefu. 

Hadi mwaka 2011, viko jumla ya visima vifupi 248 na virefu 

1,116 vinavyotumiwa kutoa huduma ya maji kwa wakazi wa Jiji. 

Ili kuendelea kuimarisha utoaji na upatikanaji wa huduma ya 

maji katika Jiji la Dar es Salaam, na miji mipya ya Kibaha na 

Bagamoyo kuna mpango wa kuchimba visima ishirini katika 

eneo la Mpera na Kimbiji ambavyo vitakuwa na uwezo wa 

kuzalisha lita za ujazo milioni 250 kwa siku ifikapo mwaka 

2013.. Mahitaji ya maji kwa Jiji la Dar es Salaam, Kibaha na 

Bagamoyo ni mita za ujazo 450 million kwa siku. 

 

Miradi hii ya maji imekuwa ikiendelea kubuniwa kwa miaka 

hamsini sasa baada ya uhuru kwa lengo la kukidhi mahitaji ya 

maji katika Jiji la Dar es Salaam kwani ongezeko la kasi la watu 

na makazi, viwanda na  biashara ni changamoto zinazohitaji 

uimarishwaji wa upatikanaji wa maji ili kukidhi utoaji wa 

huduma bora ya majisafi na majitaka  
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MIUNDOMBINU   
       
BARABARA, MAWASILIANO NA MAJENGO 
 
Hadi wakati wa Uhuru Jiji la Dar es Salaam lilikuwa na bara bara 

za lami zenye urefu wa km 155. Urefu huu unajumuisha 

barabara kuu pamoja na barabara za maeneo (area 

roads/streets) ambayo yalikuwa yameanza kuendelezwa kwa 

ajili ya makazi, maofisi pamoja na maeneo ya biashara. 

 

Aidha, barabara kuu zilikuwa ni 4 ambazo ni barabara ya 

Kilwa, Pugu, Morogoro pamoja na Old Bagamoyo. 

Barabara za Mkoa, Wilaya na barabara ndogo ndogo (feeder 

roads) zimeendelea kuongezeka kadri mji ulivyokuwa 

ukiendelea kukua. Mapungufu ya barabara yanayojitokeza 

yanatokana na sehemu kubwa ya Jiji kuwa katika maeneo 

yasiyopimwa na hivyo mji kuendelea kupanuka bila kufuata 

mpangilio na utaratibu wowotena hii inatokana na hivyo 

matengenezo ya barabara yamekuwa hayakidhi mahitaji na hii 

ndiyo sababu ya kuwepo kwa msongamano mkubwa wa magari 

katika barabara zote za Jiji la Dar es Salaam. 

 

MATENGENEZO YA BARABARA KATIKA JIJI LA DAR ES 

SALAAM: 

Barabara za Jiji la Dar es Salaam zilianza kuboreshwa kupitia 

katika mradi wa matengenezo ya barabara Kitaifa 

uliotekelezwa katika awamu mbili za “Intergrated Roads  
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Programme (IRP I & II)” kuanzia mwaka 1987 – 1992 pamoja na 

Highway Projects kuanzia mwaka 1982 – 1985. 

Serikali ya Japan kwa kupitia Shirika lake la Maendeleo ya 

Kimataifa (Japan Internation Cooperation Agency - JICA) ilianza 

kuboresha barabara katika maeneo mbalimbali ya Jiji kwa 

kutumia fedha za msaada kutoka kwa wananchi wa Japan. 

Mradi wa wa-Japan (Japanese Grant Aid) uliokuwa unaitwa “Dar 

es Salaam Roads Improvement and maintenance Project 

(DRIMP)”  

Mtandao wa Barabara za Mkoa wa Dar es Salaam: 

Mtandao wa barabara za Mkoa wa Dar es Salaam una urefu wa 

kilomita 2094.4 ambapo kati ya hizo TANROADS inasimamia 

na kuhudumia barabara zenye urefu wa Km 494.3 ambazo ni 

barabara kuu (Trunk roads) na barabara za Mkoa (Regional 

Roads).  Barabara zilizobaki zenye urefu wa Km 1600.1 ni 

barabara viungo (District and Feeder roads) ziko chini ya 

usimamizi wa Halmashauri za Manispaa za Ilala (Km 429), 

Kinondoni (km 692.7), na Temeke (km 478.4).   

Barabara zilizoko chini ya usimamizi wa Halmashauri za 

Manispaa pamoja na Wakala wa barabara (TANROADS) 

 

Aidha kuna huduma nyingine za usafiri na usarishaji kama 

ifuatavyo:- 

i. Reli za TRC na TAZARA 

ii. Kiwanja kikubwa cha Ndege cha Kimataifa cha Julius 

Nyerere (JNIA) 
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iii. Bandari ya Dar es Salaam ambayo ni bandari kuu Pwani 

ya Afrika ya Mashariki kwenye Bahari ya Hindi 

 

Mpango wa matengenezo ya barabara: 

Mkoa umeweza kufanya matengenezo maalum ya barabara 

mbalimbali kupitia TANROADS na Halmashauri za Jiji na 

Manispaa za Ilala, Kinondoni na Temeke.   

Hivi karibuni matengenezo maalum ya barabara yalifanyika 

katika maeneo mbalimbali ikwemo  barabara za Mkoa za 

changarawe  zilizojengwa kwa kiwango cha lami.  

 Miradi maalum inayotekelezwa ili kupunguza msongamano wa 

magari Jijini Dar es Salaam  

i. Ubungo Bus Terminal – Kigogo Round about kwa urefu 

wa (km 6.5) 

ii. Kigogo Roundabout – Jangwani Twiga (2.74 km) 

iii. Tabata Dampo Kigogo na Ubungo Maziwa – Mabibo 

External (Mandela 2.25 km) 

iv. Jet Corner – Vituka Devis Corner (12.0 km) 

v. Mbezi Malamba Mawili – Kinyerezi – Banana (14. 0km) 

vi. Tegeta Kibaoni – Wazo Hill – Goba – Mbezi/Morogoro 

Road (18 km) 

vii. Old Bagamoyo Road, na Garder Road urefu (9.1km) 
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viii. Tanki Bovu – Goba (9.0 km) 

ix. Kimara Baruti – Msewe – Changanyikeni (2.6 km) 

x. Kimara – Kilungule – External (Mabibo – Mandela (9.0 

km) 

xi. Mfereji wa maji kuanzia barabara ya Nyerere hadi 

Barabara ya Uhuru (Bungoni drain). 

Mpango wa kuboresha Makutano kwa kujenga Fly overs 

katika Jiji la Dar es Salaam: 

Msongamano wa Magari uliopo katika Jiji la Dar es Salaam kwa 

sehemu kubwa unatokana na makutano ya Barabara kuzidiwa 

na wingi wa Magari.  Ili kuondoa kero hii, mpango kabambe 

ulioandaliwa kwa ufadhili wa Serikali ya watu wa Japan kupitia 

Shirika la Misaada la JICA (Japan International Cooperation 

Agency) uliainisha kwamba makutano yanayopaswa kujengwa 

Barabara zipitazo juu (Fly overs) ni yafuatayo: 

i. Makutano ya barabara za Morogoro na Bibi Titi 

Mohamed 

ii. Makutano ya barabara za Morogoro na United Nations 

iii. Makutano ya barabara za Morogoro na Kawawa 

iv. Makutano ya barabara za Morogoro na Mandela  

v. Makutano ya barabara za Nyerere na Msimbazi 

vi. Makutano ya barabara za Nyerere na Kawawa 

vii. Makutano ya barabara za Nyerere na Mandela 
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viii. Makutano ya barabara za New Bagamoyo na Kawawa 

ix. Makutano ya barabara za Bagamoyo na Sam Nujoma 

x. 10 Makutano ya barabara za Kilwa na Mandela 

Serikali inajipanga katika kutekeleza mpango huo kwa awamu 

tofauti tofauti kulingana na uwezo wa kifedha 

Aidha kabla ya Uhuru hali ya Miundombinu ya Mawasiliano 

ilikuwa duni sana.  Hakukuwepo na mawasiliano ya simu, Redio 

wala Televisheni, sasa kuna Televisheni, Simu za mkononi, Fax, 

e-mail na Radio za masafa yote. 

 

ARDHI MIPANGO NA MAZINGIRA  

ARDHI, UPIMAJI WA MIPANGOMIJI 

 ARDHI 

 

Kabla ya Uhuru sheria za Ardhi zilizotawala miliki ya   Ardhi 

ilikuwa ‘Free hold’ iliyoridhiwa kutoka kwa  wakoloni. Baada ya 

Uhuru, miliki ya Ardhi ilibadilika na kuwa ‘Certificate of 

Occupancy’ ambapo   Ardhi nayo ilikuwa mali ya Umma. 

Fidia ililipwa kwa  maendelezo juu ya Ardhi na sio thamani ya 

Ardhi tupu. Baada ya mwaka 1999 mabadiliko yalifanywa kwa 

mujibu wa sheria No 4 na 5 ya   Ardhi ya mwaka 1999 na Ardhi 

kuwa ina thamani. 

Sheria na 4 ya Ardhi ya mwaka 1999 ilijikita zaidi juu ya Ardhi 

mijini na Sheria 5 ya Ardhi ya mwaka 1999 ilielezea juu ya 

Ardhi za vijijini. 
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Umiliki wa  Ardhi 

Kabla ya Uhuru ni watu wachache ndio waliowezeshwa kumiliki 

Ardhi ambao wengi wao, walikuwa Wazungu, Wahindi, Waarabu 

na baadhi ambao walikuwa vibaraka wa wakoloni.  Miliki 

zilikuwa za Kibaguzi na  za kitabaka. 

 

Baada ya miaka 50 ya Uhuru maeneo mengi ya Jiji la Dar es 

Salaam yalikuwa yanakaliwa na wazawa ambapo maeneo mengi 

kati ya eneo la kati la biashara (CBD) Kariakoo, Ilala, Magomeni 

yamekuwa yakiuzwa kwa watu wenye uwezo wa maendelezo ya 

majengo ya ghorofa.  

 

Utoaji wa miliki za Ardhi umekuwa ukitolewa kwa kasi na kwa 

kutumia TEKNOHAMA ikilinganishwa na miaka kabla ya Uhuru 

hadi miaka ya 1999.   

 

Baada ya miaka 50 ya Uhuru sheria ya Ardhi ya mwaka 1999 

namba 4 na 5 Ardhi imekuwa ikitumika na thamani katika 

miaka 50 ya Uhuru ni wazi kuwa thamani ya utwaaji Ardhi 

imekuwa ni ghali ikilinganishwa na wakati kabla ya Uhuru. 

Miaka ya mwanzo kabla na baada ya Uhuru hadi miaka ya 1990  

viwanja vilikuwa vinatolewa bure na mamlaka husika ila 

gharama ndogo za upimaji na uandaaji hati ndizo zilizolipwa.  

Halmashauri nyingi ikiwemo ya Dar es Salaam zilikuwa hazina 

uwezo wa  kifedha kupima viwanja ikilinganishwa na idadi ya 

maombi ya viwanja iliyotolewa. Hali hiyo ilisababisha ukuaji wa 

makazi holela. 
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Uzoefu wa Miaka 50 ya Uhuru ni kuwa viwanja vimeanza 

kuuzwa kutokana na upandaji wa gharama za utwaaji, upimaji 

na uandaaji miliki ya viwanja baada ya sheria namba 4 ya Ardhi 

ya mwaka 1999 kuanza   kutekelezwa.  

Kabla ya Uhuru, watu wa kipato cha chini walikuwa wanaishi 

mitaa iliyokuwa duni yenye msongamano mkubwa (Magomeni, 

Ilala na Temeke Government Quarters)  

Maeneo ya Viwanja vya masafa ya chini (Low Density Plot) 

yalijulikana kama Uzunguni, masafa ya kati yakiwa Uhindini na 

masafa ya juu (High Density) kwa wananchi wa kipato cha 

chini. Miliki ya viwanja vya masafa ya chini Low Density ni 

miaka 99,  kwa viwanja vya masafa ya kati miaka 66  na miaka 

kwa viwanja vya masafa ya juu kuwa miaka 33.  Hati za muda 

zilitolewa na baadaye hati za kudumu. 

 

UPIMAJI ARDHI NA RAMANI 

Kabla ya Uhuru hakuna eneo katika Jiji la Dar es Salaam 

lililoendelezwa bila kupimwa kulingana na sheria ya upimaji. 

Mamlaka ya Jiji la Dar es Salaam ziliweza kupima viwanja vya 

kutosha kulingana na maombi yaliyokuwepo. Fani ya upimaji 

na Ramani imekuwa ikifanya kazi yake ipasavyo. Baada ya 

Uhuru Mji wa Dar es Salaam ulikuwa kwa kasi zaidi kuliko 

uwezo wa Halmashauri ya Jiji wa kupima viwanja. 
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Kati ya miaka 1999 -2006, Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi ilichukua mikakati ya kupima viwanja 

katika mradi ya viwanja Elfu Ishirini. Viwanja   zaidi ya  45,000  

vilipimwa  katika  maeneo  mbalimbali ya Jiji.  Mradi huu kwa 

sasa umehamishiwa kwenye Halmashauri za Manispaa za Ilala, 

Kinondoni na Temeke kuanzia mwaka 2008. 

 

Halmashauri zimekuwa na jitihada mbalimbali za kupima 

viwanja lakini kutokana na uwezo mdogo wa kifedha imewawia 

vigumu  hususan katika utwaaji wa maeneo kwa ajili ya upimaji 

viwanja.  

 

MIPANGOMIJI NA UDHIBITI WA MATUMIZI BORA YA ARDHI 

Mamlaka ya Jiji la Dar es Salaam imekuwa na mpango wa 

matumizi ya Ardhi hata kabla ya Uhuru ambapo maeneo kwa 

ajili ya matumizi mbalimbali yalitengwa. Aidha, kuongezeka 

kwa uhitaji wa viwanja na kupungua kwa uwezo wa Mamlaka 

za Jiji kupata viwanja vilivyopimwa yalisababisha makazi holela 

kuongezeka.  Sheria ya Mipangomiji zilizokuwepo kutoka 

mwaka 1956 na kutungwa upya  mwaka 1961  na baadae 

kufanyiwa marekebisho 2007 katika sheria hizi  zimebainisha 

mbinu za kuendeleza matumizi ya Ardhi.  

 

Baada ya miaka 50 ya Uhuru Mamlaka za Halmashauri za 

Manispaa za Jiji la Dar es Salaam zimekuwa na mikakati 

mbalimbali ya kuandaa matumizi ya Ardhi, kuendeleza upya 

maeneo ya kati, kudhibiti ukuaji holela wa makazi, kurasimisha  
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makazi holela na kuandaa mpango kabambe wa Jiji. Mpango 

wa uendelezaji upya na maeneo ya Kariakoo, Upanga, Msasani, 

Temeke, Ilala, Magomeni umeandaliwa na kuanza kutekelezwa. 

Ukuaji wa Jiji umefanyika kwa kila upande ukielekea kwenye 

njia kuu za kuingia katikati ya Jiji kwenye Bandari. Ukuaji huo 

zaidi ya asilimia 75 ni makazi holela na asilimia 25 ni maeneo 

yaliyopangwa kimipango miji na kupimwa.   

 

MAENDELEO YA JAMII: 

 Serikali ina jukumu la kuwasaidia na kuwahamasisha wananchi 

ili waweze wenyewe kupanga mipango yao ya kimaendeleo 

ikiwemo kubuni miradi ya maendeleo na kuwa na umiliki nayo 

na kuitekeleza ili kujiletea maendeleo yao.  

 

 VIKUNDI VYA KIUCHUMI VYA WANAWAKE 

Kimkoa kuna jumla ya vikundi 3,958 vya kiuchumi vya 

wanawake  ambapo vinajishughulisha na  shughuli za 

kiuchumi. 

 

 USHIRIKI WA WANANCHI KATIKA KUPIGA VITA UMASKINI 

Mkoa unatambua na kuthamini mchango mkubwa unaotolewa 

na wanawake katika kukuza pato la Taifa. Kimkoa inakadiriwa 

kuwa zaidi ya asilimia 80 ya wananchi walio kwenye sekta isiyo 

rasmi ni wanawake ambao wamejiimarisha katika shughuli za 

ujasiriamali. Kumekuwepo na jitihada mbalimbali zinazofanywa 

Kimkoa katika kuwawezesha wananchi kiuchumi, kama 

ifuatavyo:-     
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(a) Mfuko wa Rais wa Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi 

Mfuko huu ulianza kutoa mikopo mwaka 2007 kupitia benki za 

NMB na CRDB. Kiasi cha fedha kilichotengwa kukopeshwa kwa 

wananchi ni Tshs Bilioni 3, ambapo zilizokopeshwa ni Tshs. 

3,522,000,000 sawa na asilimia 117.4 ya fedha 

zilizoidhinishwa. Mafanikio yaliyopo ni kwamba jumla ya 

wananchi 3,097 wakiwemo wanawake 1,852 na wanaume 

1,245 walinufaika.   Hali ya urejeshaji mikopo ni nzuri  

(b) Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake  

Mfuko huu ulianzishwa kwa lengo la kuwasaidia wanawake na 

vijana kujikwamua kiuchumi kupitia mikopo kwa vikundi.  

Jumla ya Tshs 716,947,679 zilitolewa na kukopeshwa vikundi. 

Hata hivyo, utaratibu huu hautumiki tena badala yake wananchi 

na vikundi vimeendelea kukopa kupitia Benki ya Wananchi wa 

Dar es salaam. Katika Benki hii Halmashauri zimekuwa 

zikichangia fedha kwa ajili ya kukopesha vikundi vya kiuchumi.  

Kiasi cha fedha kilichokwisha kutolewa na Halmashauri ni 

Tshs. 1,487,000,000. 

Aidha, Katika kipindi cha mwaka 2005 hadi 2007 Mkoa 

ulipatiwa jumla ya T.shs 16,000,000 kutoka Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto kwa ajili ya mfuko wa 

kuendeleza wanawake kiuchumi. Jumla ya vikundi 26 

vilikopeshwa.  
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Michango Mingine kutoka kwa Wadau Mbalimbali 

Vikundi vya kiuchumi katika Mkoa huu vimewezeshwa kupata 

misaada mbalimbali iliyofadhiliwa na Serikali kupitia mfuko wa 

maendeleo ya Jamii (TASAF), TACAIDS na mradi wa MACEMP. 

Vikundi 59 vya makundi maalum vimepatiwa mitaji ili 

kuwawezesha kujikwamua kiuchumi. Jumla ya fedha Tshs 

303,472,843 zimetolewa.  

 

MAFANIKIO 

Wananchi katika Mkoa huu wanayo mafanikio ya maendeleo ya 

kujivunia kutokana na uwezeshwaji kutoka Serikali na wadau. 

Baadhi ya mafanikio hayo ni pamoja na:- 

i. Elimu ya ujasiriamali na usimamizi wa miradi 

inaendelea kutolewa zaidi kwa wanawake ili washiriki 

kikamilifu katika uchumi. 

ii. Baadhi ya watu wameinuka kiuchumi kutokana na 

mikopo waliyopata na kuwawezesha kuanzisha miradi 

mingi ya kuboresha afya za familia zao 

iii. Kuna ongezeko la taasisi za kifedha (PRIDE, PTF, 

FINCA, VIKOBA n.k) zinazotoa mikopo kwa vikundi 

mbalimbali vya kiuchumi. 

iv. Maonesho ya sabasaba, juakali na mengineyo 

yamekuwa fursa na yamewezesha wajasiriamali wengi 

kupata soko la bidhaa zao 
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v.  SACCOS 2 za Wanawake TAWESACCOS na MVIMWATE 

zenye jumla ya wanachama 4,300 zimeanzishwa 

vi. Benki ya wanawake imeanzishwa katika Mkoa wa Dar 

es Salaam 

CHANGAMOTO 

Pamoja na mafanikio hayo kuna baadhi ya changamoto 

ambazo zinawakabili wananchi  wa Dar Es Salaam katika juhudi 

zao za kujiletea maendeleo. Changamoto hizo ni pamoja na:- 

i. Mabenki na taasisi za kifedha bado zinatoza riba 

kubwa kwa wakopaji. Hivyo, vikundi vilivyo vingi 

hushindwa kutimiza masharti na hivyo hukwama katika 

upanuzi wa miradi yao. 

ii. Wafanyabiashara ndogo ndogo wengi bado wanahitaji 

elimu juu ya ufungashaji wa bidhaa ili kukuza soko la 

bidhaa zao 

iii. Uhaba wa maeneo rasmi ya kufanya biashara kwa 

vikundi vidogo vidogo  

i. Baadhi ya wanavikundi waliokopeshwa kutokuwa na 

maeneo  ya kudumu  

ii. Kuendelea kushawishi wawekezaji wa ndani na nje ili 

wawekeze katika miradi itakayoinua vikundi  vya 

kiuchumi 

iii. Kuendelea kuchangia Benki ya Wananchi wa Dar es 

Salaam  ili kuwezesha vikundi vingi vya kiuchumi 

kupata mikopo 
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iv. katika maeneo waliyopatiwa mikopo, hali hii 

husababisha baadhi ya wakopaji wasio waaminifu 

kuhama bila taarifa na hivyo kusababisha ufuatiliaji wa 

marejesho kuwa ngumu.   

Wananchi wa Mkoa wa Dar es Salaam wataendelea kujiunga 

katika vikundi na kuibua miradi mbalimbali Serikali na wadau 

wengine wa maendeleo wataimarisha juhudi za kusaidia 

shughuli hizo kupitia uwezeshaji wa Serikali katika kuwapatia 

wananchi maendeleo endelevu.   

 

UKIMWI 
Ukimwi ni janga la Kitaifa ambalo mgonjwa wa kwanza katika 

Mkoa wa Dar es Salaam alipatikana mwaka 1984. Utafiti 

uliofanyika mwaka 2007/2008 ulionesha kiwango cha 

maambukizi katika Mkoa kuwa asilimia 9.3% ambayo ni zaidi 

ya wastani wa kiwango cha taifa cha asilimia 5.7%. 

 
Wananchi wamehamasishwa kupima afya zao ili kuchukua 

hatua za kimipango ya maisha. Wananchi waliopima afya zao 

ni 348,491 na waliobainika kuambukizwa ni 23,256 sawa na 

asilimia 6.7. Waathirika ambao wanatumia dawa za kurefusha 

maisha ni 21,918. Msisitizo mkubwa unawekwa katika kubadili 

tabia.  

 

JINSIA 

Jinsia ni mahusiano ya kijamii yanayotambua wavulana na 

wasichana, wanawake na wanaume wamelelewa katika misingi 
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tofauti kufuatana na tabia, mila, desturi, utamaduni na 

matarajio ya jamii husika. Mahusiano ya kijinsia yanajengwa 

kwa njia ya kuelekeza au kufundisha makuzi na malezi au kwa 

mtu kujifunza. Kwa hali hiyo, mahusiano ya kijinsia 

yaliyojengeka vilevile yanaweza kubadilika au kubadilishwa 

kutokana na mazingira.  

 

Masuala ya Jinsia Mkoani Dar es Salaam 

Masuala ya Jinsia Mkoani Dar es Salaam ni mwendelezo wa 

jitihada nyingi zilizofanyika katika kumkomboa mwanamke 

katika wimbi la ubaguzi, unyanyasaji, na ukandamizaji. 

Ubaguzi wa kijinsia uliibua mapungufu ya kijinsia katika 

maendeleo ambayo yanatokana na tofauti kati ya 

wanawake/wasichana na wanaume/wavulana zilizojengwa 

kwanye mila na desturi na sheria tangu kuanzishwa kwa Mkoa 

mnamo mwaka 1973 hadi sasa 2011 tunaposheherekea miaka 

hamsini ya uhuru wa Tanzania Bara. 

 

Ili kurekebisha hali hiyo, kulikuwa na dhana ya wanawake na 

maendeleo ambapo mkazo zaidi ulikuwa kuwakomboa 

wanawake kiuchumi na kifikra bila kumshirikisha mwanaume. 

Dhana ya Jinsia na maendeleo inasisitiza mahusiano kati ya 

wanawake na wanaume katika kuboresha maisha ya wote kwa 

pamoja. 
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Ushirikishwaji wa wanawake katika maamuzi ndani ya 

Mkoa. 

Kuhusu ushirikishwaji wanawake katika maamuzi mbalimbali 

ndani ya Mkoa wa Dar es Salaam, Halmashauri na Kata / Mitaa 

imekuwa ikiwaelimisha wanawake kwa kuwajengea uwezo wa 

kuongoza vikundi vya kiuchumi kwa kuhakikisha kuwa kila 

kikundi cha kiuchumi lazima kiwe na Mwenyekiti wa Kikundi, 

Katibu wa Kikundi, Mhasibu na Wajumbe. Suala hili, 

limeongeza ari ya wanawake Mkoani katika kugombea nafasi 

mbalimbali za Uongozi ngazi ya Ujumbe na Wenyeviti katika 

ngazi ya Kijiji na Mitaa.  

 

Wanawake pia wanashika nafasi nyeti katika Mkoa na Wilaya 

kwenye eneo la kufanya maamuzi. Katika vipindi vitatu tofauti 

Mkoa umeongozwa na wanawake katika nafasi ya Katibu 

Tawala wa Mkoa. Kuhusu Wakuu wa Wilaya mwanamke ni 

mmoja kati ya nafasi 3. Pia, katika nafasi za Makatibu Tawala 

Wasaidizi wanawake ni wawili kati ya nafasi sita(6), Makatibu 

Tawala wa Wilaya wanawake ni wawili kati ya nafasi 3, na  

Wakuu wa Idara ya Mipango na Uratibu katika Halmashauri 

zote nne wanawake ni 3 kati ya nafasi 4 za Wakuu wa Idara 

hiyo. Aidha, kwa ujumla wake Wakuu wa Idara zote katika 

Halmashauri wanawake ni 10 kati ya nafasi 30. Hii inaonesha 

jinsi wanawake wanavyoshiriki katika maamuzi mbali mbali 

ndani ya Serikali Mkoani Dar es Salaam. 
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Mafanikio katika kuwawezesha wanawake na wanaume 

ndani ya Mkoa. 

Baada ya uhuru mwaka 1961 na kufuatia kuanzishwa kwa  

Mkoa wa Dar es Salaam mnamo mwaka 1973, Mkoa  

unatambua mchango mkubwa wa Wanawake katika kuendeleza 

familia na kukuza pato la kaya.  Katika kuendelea kufanikisha 

suala hili, Mkoa umesisitiza uanzishwaji wa vikundi na utoaji 

wa Elimu kwa Wajasiriamali. 

Hadi sasa mwaka 2011, vikundi vya kiuchumi vya Wanawake 

5,730 na Wanaume 2,455 vimeanzishwa.  Shughuli ambazo 

vikundi hivi vinafanya ni uuzaji wa vyakula, ususi, ufumaji, 

uhunzi, usindikaji na ufungashaji wa bidhaa mbalimbali. 

Vilevile, uhamasishaji Wanawake kujiunga katika Ushirika wa 

Kuweka na Kukopa (SACCOS) umefanyika katika Kata 90 ndani 

ya Mkoa.  Mitandao 3 na SACCOS 5 za Wanawake 

zimeanzishwa.  Aidha, vikundi 134 vya kiuchumi vya 

Wanawake vimeshiriki katika maonesho ya kimataifa ya 

biashara. 

 

Wanawake na wanaume wamekuwa wakifaidika na kuwepo kwa 

Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na kuanzisha Mfuko wa 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na Kuongeza Ajira, maarufu 

kama Mabilioni ya JK iliyowezesha kwa kiwango kikubwa 

kukwamua jamii katika hali ya kiuchumi. 
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Katika miaka mitano ya awali ya Uongozi wa Awamu ya Nne 

tumeshuhudia ndoto ya muda mrefu ya kuanzishwa kwa Benki 

ya Wanawake nchini ikitimia ambayo makao yake makuu ni 

katika Mkoa wa Dar es Salaam. Hadi kufikia tarehe 28 Februari 

2011 mtaji wa benki hiyo ulifikia kuwa na mtaji wa shilingi 

bilioni 4.8. Benki hii imekuwa ikitoa mikopo kwa ajili ya mitaji 

ya kuendesha biashara pamoja na mahitaji ya binafsi kwa 

wateja wake mbalimbali ndani ya Mkoa wa Dar es Salaam na 

Mikoa mingine ya Tanzania. Benki imeshatoa mikopo kwa 

wanawake na wanaume yenye thamani ya shilingi billioni 8.4 

ambapo wanawake ni 3,862 sawa na asilimia 81 na wanaume 

855 sawa na asilimia 18. Benki hii tofauti na benki zingine 

hutoa mafunzo kwa wateja wake na imeshatoa mafunzo kwa 

wanawake wajasiriamali wapatao 5,668. 

 

CHANGAMOTO  

Changamoto kubwa ambayo imekuwa ikiikabili jamii ndani ya 

Mkoa wa Dar es Salaam ni ukatili dhidi ya wanawake, watoto na 

Albino. Serikali imekuwa ikifanya juhudi kubwa ya kutokomeza 

ukatili huu ambao umejikita zaidi katika mila na desturi za 

jamii. Katika kufanikisha azma hii, suala hili limekuwa 

likishughulikiwa na Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia na 

Watoto kwa kushirikiana na Uongozi wa Mkoa na Halmashauri 

za Serikali za Mitaa ambapo mipango hii imejikita katika 

kutekeleza mambo mbalimbali yakiwemo:- 
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i. Kuendeleza kampeni ya kupinga ukatili wa 

kijinsia iliyoizindua mwezi Mei, 2008 kwa   

kuelimisha jamii kupiga vita ukatili dhidi ya 

Wanawake, Watoto na mauaji ya Albino, kwa 

kutumia filamu maalum iliyoandaliwa.  

ii. Kuratibu utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa 

wa Kutokomeza Ukeketaji (2001-2015) hapa 

nchini, unaotekelezwa na wadau mbalimbali.  

iii. Kutoa mafunzo kwa wasimamizi wa sheria 274 

wakiwemo Polisi,     Askari wa Magereza, 

Mahakimu na Maafisa Watendaji wa Kata na 

Vijiji. 

  

HITIMISHO: 

Ndugu Wananchi,  

Tunaposherehekea miaka 50 ya Uhuru Mkoa wa Dar es 

Salaam umekumbana na changamoto nyingi zinazotokana 

na kukua kwa haraka kwa Jiji la Dar es Salaam.  

Changamoto hizo ni pamoja na zifuatazo: 

1. Ongezeko kubwa la watu kuingia Jijini kusikowiana 

na huduma zilizopo 

2. Ongezeko kubwa la idadi ya magari yanayoingia 

nchini na kubaki Jijini Dar es Salaam kusikowiana na 

miundo mbinu ya barabara iliyopo na inayozidi 

kujengwa hivyo kusababisha msongamano wa 

magari barabarani. 
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3. Uzalishaji mkubwa wa taka usiowiana na uwezo wa 

uondoshaji wa taka hizo kutokana na nyenzo chache 

na rasilimali  zisizotosheleza uondoshaji wa taka 

hizo 

4. Ujenzi holela katika makazi ya watu kutokana na 

uwezo mdogo wa Halmashauri kutenga na kupima 

maeneo kwa ajili ya makazi kusikowiana na 

ongezeko la watu kuhamia Jijini 

5. Kuongezeka kwa kasi kwa Wafanyabiashara ndogo 

ndogo kutoka Mikoani kuingia Jijini kwa ajili ya 

kutafuta maisha 

6. Kuongezeka kwa omba omba na watoto wa mitaani 

wanaokuja kutafuta maisha  

 

Kutokana na changamoto hizo Serikali inaendelea na 

mikakati mbalimbali ya kukabiliana na changamoto hizo 

kwa kushirikiana na Wadau mbalimbali. 


